สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5599เข้าชม
  • 10ตอบกลับ

เขียนบทสู่้การเสนอนายทุน

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สำหรับคนที่จะเขียนบทหนังไปเสนอนายทุนหนังใหญ่ สิ่งที่ผมพูดมาขั้นต้น (ลองกลับไปหาอ่านในกระทู้เก่าๆของผมได้ครับ) ก็เพียงพอแล้วสำหรับการพรีเซนท์นายทุนในส่วนของบทครับ

นายทุนส่วนใหญ่อยากเห็น Plot กับ Treatment แค่นั้น เขายังไม่อยากอ่านบทหรอกครับเพราะฉะนั้นเราต้องขัดเกลาพล็อตเราให้ดี ทีนี้ปากดี พล็อตดี ก็อาจจะยังไม่พอครับ สำหรับการพรีเซนท์เพื่อเอาเงินเป็นล้านๆ มาทำหนัง

บทนี้ ...เราจึงจะพูดถึงวิธีการของการขายหนังจากทรีตเมนต์ของเรา

เราต้องไม่ลืมว่าการลงทุนทำหนังแต่ละเรื่องนั้นใช้เงินไม่ใช่น้อย มันเป็นเรื่องของศิลปะสำหรับเรา แต่มันเป็นเรื่องของธุรกิจสำหรับนายทุน งานของเราจบ งานของเขาเพิ่งเริ่ม เรารับค่าตัวหลังจากถ่ายเสร็จเนียนสบาย แต่ทางนายทุนยังไม่ได้อะไรเลยนะครับ ดังนั้นเราควรเอาใจเขามาใส่ใจเรา ท่องจำข้อนี้ไว้นะครับ สำคัญมากๆครับ

ทีนี้หน้าที่ของเราคือต้องเอาศิลปะ(ของเรา) ไปรวมกับธุรกิจ(ของเขา) โดยที่เขาเป็นคนออกเงิน (รวมค่าตัวเราด้วย) สุดท้ายแล้วทั้งหมดที่ลงทุนลงแรงกันมาควรจะต้องขายได้  เอาเงินเขามา 1 บาท เขาได้คืน 1 บาท 50 สตางค์ เขาก็ยิ้มแล้วล่ะครับเพราะฉะนั้นสิ่งสำคัญที่สุดในการไปพรีเซนท์บทที่เราอยากจะกำกับก็คือ ต้องลองใส่ใจเรื่องธุรกิจ คิดแบบนักธุรกิจ เพราะเราต้องตอบคำถามนายทุนแบบนักธุรกิจ