สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4039เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

วิดีโอเสียงเบามากๆทำไงครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมแปลงวีดีโอลงซีดี(วิดีโอเสียขึ้นรา) ได้ภาพมาดูได้ครับ แต่คุณภาพเสียงเบามากๆ ผู้มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ
เงิน
449
ความดี
217
เครดิต
66
จิตพิสัย
153
จังหวัด
มีสองวิธีครับ ลองดู

1. ลองต่อสายแจ๊กที่เป็น Stereo out จากเครื่องเล่นเทปวิดีโอ ผ่านเข้าเครื่องมิ๊กเซ่อหรือปรีแอมอะไรก้อได้เร่งวอลลุ่มให้ดังขึ้นแล้วก้อ out เข้าการ์ดแปลงในช่องเสียงอ่ะครับ
2. เอาเข้าโปรแกรมตัดต่อ ถ้าแปลงจากเทปวิดีโอมาเป็นไฟล์วิดิโอมันก้อต้องมี TrackเสียงกับTrack ภาพ ใช่ป่ะครับ  ผมไม่แน่ใจถ้าเป็น Final cut คลิกขวาตรองแทรค เสียง มันจะมีคำว่า "Normalize" อ่ะครับ มันจะขยาย Gain เสียงให้ตรงที่ดังสุดไปชนที่ 0db พอดีไม่มีเสียงแตกครับ

ถ้าเสียงจากตัวเทปอัดมาเบาการขยายเยอะๆตัว Noise จากเทปก้อจะเยอะตามครับ (โดยเฉพาะจากเทปนี่ตัวเสียง shzzzzzzzz เลย) ก้อต้องทำใจนิดนึงเรื่องคุณภาพ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6415
ความดี
4254
เครดิต
4505
จิตพิสัย
5098
จังหวัด
แก้ที่ต้นเหตุก่อนดีไหม..ล้างหัวส่วนที่เป็นหัวเสียงในเครื่องเล่นวิดิโอ..ส่วนม้วนวิดิโอให้กรอกลับไปมาหลายๆรอบ..หรือ เอาสำลีรองทีเส้นเทปด้านใน เพื่อทำความสะอาด รา ที่เกาะเนื้อเทป น่าจะช่วยได้เยอะเลย..เคยทำแล้ว..
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบคุณมากๆครับผมจะลองทำดูครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
652
ความดี
147
เครดิต
123
จิตพิสัย
66
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-16
ถ้าเป็น ในโปรแกรมตัดต่อ Sony Vegas สามารถทำได้เหมือนกันนะครับ

- คลิ๊กขวาที่ Audio Track ตรง Timeline
- เลือก Switches --> Normalize

ช่วยได้นิดหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1447
ความดี
654
เครดิต
409
จิตพิสัย
496
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-18
ส่วนตัวผมที่ทำนะครับถ้าเกิดเหตุการแบบนี้
1.Normalize
2.Comp
3.reduce noise
4.Mutiband Comp
5.Limiting
6.จะทำอะไรต่อก็ตามใจเพื่ออยากใส่อะไรเพิ้มเติม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้