สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5482เข้าชม
  • 12ตอบกลับ

แบ่งปันเรื่่องอุปกรณ์  Dslr  By โบโบ้สตูดิโอ ฉบับที่ 1

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1883
ความดี
808
เครดิต
842
จิตพิสัย
927
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เนื่องจากวันนี้ไม่มีอะไรทำประกอบกับช่วงนี้ ลูกตาล ว่าง ๆ รอเดินทางกลับประเทศไทยพร้อมทีมงานเพื่อมาถ่ายงาน ในช่วงเดือนกันยายน พอดีล่าสุดไปรับอุปกรณ์เกี่ยวกับ Dslr มา จึงอยากแบ่งปัน 

ถ้าซ้ำก็ขออภัยนะค่ะ และ วันนี้ลูกตาลจะพาทุกท่านมาทำความรู้จักเจ้าอุปกรณ์ Dslr กันนะค่ะ ว่ามีอะไรบ้าง และ หลักการ นั้น ทำงานกันอย่างไร  อุปกรณ์ในแต่ละชิ้นนั้น มีความสำคัญและแตกต่างกัน

ขนาดไหน และในประเทศสหรัฐอเมริกานั้น มีค่ายไหนที่ทำอุปกรณ์พวกนี้ขึ้นมาบ้าง วันนี้ เราจะมาทำความรู้จักกันนะจ้ะ

เอาละ เริ่มกันเลย              ในการทำงานของ Dlsr นั้น อุปกรณ์ที่สำคัญเป็นอย่างมากในการบันทึกภาพไฟล์วิดีโอนั้น ซึ่งงานโปรดักชั่นส่วนใหญ่ในต่างประเทศจะนิยมใช้กัน โดยรวมแล้วก็จะมีดังนี้นะ

จ๊ะสำหรับค่ายที่หนึ่งที่ ลูกตาล จะแนะนำ มีชื่อว่า  " Jag 35 " นะค่ะ สำหรับค่ายนี้ โดย คอนเซปต์ของค่ายนี้ เขาจะเป็นแบบ ออกแบบง่าย ๆ รูปลักษณ์สวยงาม สีสันสดใส มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

และหน้าตาอุปกรณ์ในแต่ละตัวก็จะเป็นดังนี้

1  " Rod "  
 เป็นอุปกรณ์ เหล็ก ยาว ๆ สองชิ้นโดยปกติทั่วไปแล้วจะมีสองประเภทนะค่ะ คือ ไฟเบอร์ กับ เหล็กคาร์บอน คุณภาพที่มีน้ำหนักเบา โดยจะมีขนาดความยาวที่ไม่เท่ากันโดยขึ้นอยู่กับลักษณะของการใช้งาน หน้าตามันก็จะเป็นอย่างนี้

2 . และเจ้าอุปกรณ์ตัวที่สองนั้น มีชื่อว่า " Rod Clamps "
 เป็นลักษณะ เหล็ก มีรูปคู่ สามารถเอาเจ้า Rod อุปกรณ์ในรูปแรกสอดใส่ได้ แต่ละแบบก็จะมีไซด์และขนาดที่ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับว่าเราถนัดการใช้งานด้านไหน ซ้าย หรือขวา 

หลายคนสงสัย ว่า เอ ! อย่างนี้เราซื้อแต่ละรุ่นแต่ละแบบ แต่ละยี่ห้อไปประกอบกันได้ไหม ? เพราะบางรุ่นบางชิ้น ก็แพงซะเหลือเกิน ลูกตาลตอบเลยนะค่ะ ว่าได้ เฉพาะบางรุ่น เท่านั้นนะค่ะ เพราะบางค่ายนั้น เจ้า   Rod ที่ถูกผลิตออกมาจะมีลักษณะและเอกลักษณ์เฉพาะตัว จริง..อยู่ที่ว่า ขนาดความยาวอาจจะเท่ากัน แต่ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง ของเหล็กนั้น แต่ละค่ายถูกผลิตออกมาจะมีลักษณะที่ไม่เท่ากัน บางค่ายจะดูอ้วนตัน บางค่ายจะดูเรียวบาง เพราะฉะนั้นเราจะเห็นได้ว่า บางเคส บางท่าน ซื้อมาแล้วเกิดปัญหา ยัดเข้ารู ไม่ได้บ้าง ซื้อไปแล้ว เอาโฟกัสมาใส่ก็ไม่ตรงกับขนาดของเลนส์บ้าง เพราะฉะนั้นก่อนเลือกซื้อรบกวนดูให้ดีก่อนนะค่ะ 

3. Follow Focus 
    อุปกรณ์ที่หลายๆ ท่าน อยากได้มาครอบครอง อ่อ ไม่ใช่และ           
 สำหรับ การทำงานของเจ้า Follow focus นั้น มีลักษณะการทำงานง่าย ๆ นะค่ะ ก้คือเอาไว้ปรับโฟกัสของภาพให้ดูสวยงามนั่นเอง โดยแต่ละรุ่นนั้น การทำงานของเจ้า Follow Focus นั้นก็จะมีลักษณะและเอกลักษณ์เฉพาะตัวแตกต่างกันไป หลายคนคงสงสัยว่า มันจะต่างกันได้ยังไง ก็ในเมื่อเอาไว้ปรับ โฟกัสธรรมดา จริงๆแล้วการทำงานของมันนั้น มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ตัวหมุน เพียงอย่างเดียวนะค่ะ  แต่หัวใจสำคัญของมันคือ ชุดเกียร์ ต่างหาก หลายๆ ค่าย พยายาม แข่งขันกันเพื่อเป็นผู้นำ ด้าน Dslr เพราะฉะนั้นเราจะเห็นได้ว่า Focus ในแต่ละค่ายนั้นมีลักษณะที่แตกต่างและเฉพาะตัวไม่ซ้ำกัน ซึ่ง ลูกตาล จะมีตัวอย่างให้ดูดังนี้ 

รูปนี้ คือ 
Electronic Follow Focus kit คือ โฟกัสระบบอัตโนมัติ

ติดตั้งกับกล้องแล้้วก็จะหล่ออย่างนี้ 

รูปนี้ คือ โฟกัสระบบ Manual  หรือ ชื่อที่หลายคน ที่ช่างภาพมืออาชีพจะนิยมเรียกกันก็คือ เจ้า 
D|Focus Kit ค่ะ 

เอาละ หลังจากที่เรารู้จักเจ้าโฟกัสมาบ้างแล้ว คราวนี้เรามาดู ชุดเกียร์ ของเจ้า ค่ายนี้กันบ้างดีกว่านะค่ะ ว่ามีอะไรบ้าง 

ชุดเกียร์ขนาดธรรมดา  โดย เจ้าชุดนี้ มันมีชื่อว่า  
Zip Tie Focus Lens Gear โดยเจ้าตัวนี้มีลักษณะการทำงาน
ของมัน ก็คือจะรองรับเลนส์ที่มีขนาดอยู่สามช่วงนะค่ะ 
หลายคนจะงงว่าขนาดสามช่วงคืออะไรหว่า สามช่วงก็คือ

ขนาดเล็ก
ขนาดกลาง
ขนาดใหญ่    นั่นเองจ้ะ โดยเจ้าชุดนี้เป็นชุดเกียร์ที่ถูกออกแบบมาเพื่อเลนส์ ที่มีขนาดความสั้นยาว โดยเฉพาะ ถ้าเรายังนึกภาพไม่ออกว่า ขนาดนั้นมีเท่าไหร่บ้างหว่า ก็ตามนี้เลยจ้ะ 

และ ส่วนเจ้้าเกียร์ตัวที่สองนั้น ลักษณะการทำงานจะมีประสิทธิภาพ กว่า เจ้าตัวแรก โดยเจ้าตัวนี้จะมีชื่อ ออกจะไฮโซ หน่อย ๆ โดย มันถูกเรียกว่า 

D|Gear - Universal Lens Gear

ถามว่าเอ...แล้วเจ้าตัวนี้มันมีระบบการทำงานแตกต่างกว่าเจ้าตัวแรก ยังไง ลูกตาล จะบอกว่า แตกต่างกันอย่างมากมายเลยนะค่ะ เพราะ เจ้าตัวนี้

ระบบการทำงานนั้นไม่ยุ่งยากไม่ซับซ้อนไม่ต้องเปลี่ยนวงเกียร์ สามารถใช้ได้กับเลนส์ที่ หลากหลายช่วงเพียงแต่ ใส่ขนาดของนอตให้เท่ากับเลนส์เท่านั้นเอง ฟังแล้วน้ำลายไหลเลยล่ะสิ 
ว่าทำไมมันจะง่ายปานนั้น           เอาละเราไปเห้นภาพเคลื่อนไหวกันบ้างดีกว่าเนาะ 

คราวนี้เรามาดูอุปกรณ์ ชิ้นต่อไปกันบ้างดีกว่าเนาะ
4 . DSLR Baseplate  อุปกรณ์หรือ เพลทที่ใช้วางกล้อง โดยลักษณะการติดตั้งก็จะง่าย ๆ นะค่ะ ไม่ยุ่งยากไม่ซับซ้อน
 สำหรับเจ้าเพลท Dslr จากค่ายนี้โดยเราจะเห็นว่า การติดตั้งนั้นก็เอาแค่กล้องไปติดตั้งกับน๊อตที่ยื่นออกมาจากรูตรงกลางก็เรียบร้อยแล้วจ้ะ 

เมื่อนำมาติดตั้งแล้ว สาวๆก็กรี๊ดอย่างที่เห็น            
และ สุดท้าย เรามาปิดท้าย กันที่ 
5 . Jag 35 " Dslr Cage "
เป็นอุปกรณ์ ที่เอาไว้สำหรับการตกหล่น การป้องกัน เจ้า Dslr ไม่ให้เป็นรอย สำหรับบางคน ที่รักกล้องมากกว่าแฟนตัวเอง อิอิ 

ซึ่งการทำงานของเจ้าตัวนี้ก้ไม่มีอะไรมากเพียงแค่นำไปประกอบกับอุปกรณ์กล้อง ทั้งหมด ยึดน๊อตให้เรียบร้อย ใส่มอนิเตอร์ ติดเพลท ใส่ไมค์ก็ หล่อแล้ว 

สรุป สำหรับ ค่าย Jag 35 นี้ งานโปรดักชั่นส่วนใหญ่ในต่างประเทศ จะนิยมใช้กัน ปานกลาง แต่ ยังไม่ถึงกับมาก เหตุผล เพราะว่า ชิ้นงานบางส่วนนั้น ยังไม่สามารถที่จะรองรับในเรื่องของ 

อุปกรณ์ในลักษณะที่หลากหลาย และ รองรับกล้องที่มีขนาดน้ำหนักมากได้ แต่การออกแบบนั้นถือได้ว่าค่อนข้างสวยงาม ในงานถ่ายทำที่ต่างประเทศของลูกตาลกับทีมงานนั้น ก็เลือกใช้เจ้าตัวนี้ เหมือนกัน 
- ส่วนเรื่องราคานั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการชิ้นงานและเจ้าอุปกรณ์เจ้าตัวไหน ราคาจะจัดอยู่ในปานกลางไม่แพงมาก โดยรวมถือว่าโอเคจ้ะ ถ้านำมาใช้กับ Dlsr โดยเฉพาะ
จัดให้แบบเต็มยศ สำหรับค่ายนี้ 

ครั้งหน้าสำหรับคนที่ชื่นชอบ อุปกรณ์ Dslr ที่มีลักษณะคงทน และ ราคาไม่แพง ชิ้นงานจากประเทศอินเดีย ที่มีชื่อค่าย Proaimอย่าลืมติดตามกันนะค่ะ
ก่อนจากกันไป ขอบคุณเว็ปดีดี อย่าง Thai d film  ด้วยนะค่ะ พบกับลูกตาลได้ใหม่ในครั้งหน้า สำหรับวันนี้ ลูกตาล และ โบโบ้สตูดิโอไทย สวัสดีค่ะ

ถ้าหากอยากทราบข่าวสารเรื่องกล้อง และ เรื่องเทคโนโลยี Dslr ของต่างประเทศเป็นครอบครัวเดียวกันกับเรา

พูดคุยกับลูกตาลได้ที่นี่นะจ้ะ
http://www.facebook.com/bobostudio1
http://www.facebook.com/pages/Bobostudio-Thailand/147163545361450

สำหรับ เว็ปไซต์ ตอนนี้เจ้าหน้าที่กำลังแก้ไขอยู่คาดว่าจะได้พบกันเร็วๆนี้จ้ะ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +1 2011-09-10 CSR เกรด A
maprang ความดี +1 2011-08-19 -
littletime ความดี +10 2011-08-19 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
1883
ความดี
808
เครดิต
842
จิตพิสัย
927
จังหวัด
ถ้าหากข้อความมันตกประโยคไป ขอโทษด้วยนะค่ะ  อิอิ
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เยี่ยมไปเลยครับ
ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
สุดยอดไปเลยครับ น่าลองที่ซู๊ดดดดดดด
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8720
ความดี
6593
เครดิต
8480
จิตพิสัย
4169
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-19
เยี่ยมครับสำหรับ review ชุดนี้ผมก็ใช้อยู่
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-19
เป็นประโยขน์กับหมู่มวลสมาชิกมากมายครับ..
เงิน
1883
ความดี
808
เครดิต
842
จิตพิสัย
927
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-19
ขอบพระคุณนะค่ะ และขออภัยด้วยนะค่ะถ้าข้อความบางทีตกบรรทัด  
พอดีตอนพิมกะไม่ถูกเหมือนกัน  

ไว้จะเอามาลงอีกนะค่ะ
เงิน
883
ความดี
909
เครดิต
912
จิตพิสัย
478
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-20
น่าสนใจมากครับ
แต่ก็ไม่มีงบหรอก - -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3205
ความดี
2419
เครดิต
2515
จิตพิสัย
2015
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-10
ราคามันเท่าไหร่หนอ  อิอิ
เงิน
24960
ความดี
12830
เครดิต
14966
จิตพิสัย
9980
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-10

เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-10
วะ วะ วะ ว้าว

ถึงตัวอยู่ไกล แต่ ใจอยู่แถวนี่

ไชโย เลยครับ

หมีคอมมานโด ยกนิ้วให้

เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-14
งานเนียบนะครับนี่   ท่าจะมีราคาอยู่พอตัว
เงิน
1883
ความดี
808
เครดิต
842
จิตพิสัย
927
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-04

ขอบพระคุณพี่ ๆ ทุกท่านนะค่ะล่าสุดก็เพิ่งเอาเจ้านี้ บินมาถ่ายตัวอย่างหนังที่เมืองไทยเลยขอเอาภาพเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากกันหน่อยนะจ้ะ

ซึ่งอุปกรณ์ชิ้นนี้ สำหรับเจ้า DSLR  โดยเฉพาะนะค่ะ เป็นของบริษัท CPM ชิ้นงานจากประเทศ สหรัฐอเมริกา โดยชิ้นงานส่วนใหญ่จะเป็น  ไฟเบอร์มีพลาสติกกันลายครอบ  ซึ่งมีน้ำหนักเบา

และทนทาน สามารถถอดออกและ ติดตั้งประกอบง่าย เหมาะกับช่างภาพที่ต้องเดินทางไปไหนมาไหน  หรือ เดินทางบ่อยๆ

ยกตัวอย่างห้องสี่เหลี่ยมที่เป็น ลักษณะแคบๆ อุปกรณ์ตัวนี้ ก้ใช้งานได้เป็นอย่างดีนะค่ะ    และ สำหรับ รีวิวเจ้า อุปกรณ์ CPM ตัวนี้

ลูกตาลจะขออนุญาติ เอามาลงให้พี่ๆทุกคนดูกัน ในครั้งหน้า สำหรับวันนี้ไปก่อนนะค่ะ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้