สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2793เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ฝากถึงมือใหม่ และสมาชิกใหม่ๆทุกคนครับ

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ผมเป็นหนึ่งในผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ดแห่งนี้เป็นสมาชิกตั้งแต่ยังเป็นเลขตัวเดียวอยู่เลยครับ ที่เป็นบอร์ดเล็กๆที่เต็มไปด้วยการแบ่งบัน ความรู้ ข้อมูล ข่าวสาร ที่บอกได้เลยว่าหายากยิ่งถ้าเป็นที่อื่น การเริ่มต้นอย่างเล็กๆจนตอนนี้ สมาชิกหลายๆคนได้เดินทางไปมาหาสู่กัน ทำงานร่วมกัน ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน เป็นชีวิตที่สอดคล้องทั้งโลกไซเบอร์และโลกแห่งความเป็นจริงครับ

วันนี้เลยอยากจะมาแนะนำเรื่องหลายๆเรื่องกับสมาชิกใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามานะครับ (เกี่ยวไหมล่ะเนี่ย)

ก่อนอื่นเลย เมื่อเข้ามาแล้ว อยากให้อ่านกฏ กติกา มารยาท พื้นฐานในการเข้ามาใช้งานร่วมกันก่อนครับ ว่าที่ผ่านมาเราอยู่กันอย่างไร เราดูแลกันและกันอย่างไร เข้ามาใหม่ๆไปที่หน้าแนะนำตัวกันก่อนก็ได้ครับใครไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนก็ตามนี้เลยครับ

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=73

จากนั้นก็ต่อด้วยหน้านี้ครับ

http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=6945

เห็นหลายคนแล้วครับที่เข้ามาถามโดยที่บางครั้งยังไม่ได้เซิร์ชดูเลย หลายคำถามคือคำถามที่พี่ๆหลายๆคนได้เคยตอบไปแล้ว หรือบางความรู้ก็ได้เคยโพสต์แนะนำกันไปแล้วหลายต่อหลายครั้งครับ ผมเชื่อว่าการเซิร์ชก่อนบางครั้งคุณอาจจะได้คำตอบก่อนที่จะตั้งคำถามด้วยซ้ำ และการดูที่สิ่งที่เคยเป็นมาแล้วน่าจะลดกรอบคำถามที่คุณสงสัยลงด้วย จะได้เข้าประเด็นกันได้ง่ายๆครับ

หลายคนคงคิดว่า การเอ่ยปากถามเลยเป็นเสมือนทางลัด แต่สำหรับผมผมคิดว่าทางลัดกว่าคือการเซิร์ชครับ พี่ๆที่นี่หลายคนเต็มใจที่จะตอบนะครับ แต่ว่าบางครั้งก็ไม่มีเวลา บางครั้งก็สุดจะทนกับการต้องตอบคำถามเดิมๆ ซ้ำๆไม่ต่ำกว่าสิบเที่ยว ขี้เกียจตอบก็เลยเซิร์ชให้แล้วเอาลิงค์มาแปะ ซึ่งถ้าคุณเซิร์ชเองก็เจอไปแล้ว

อีกอย่างของการเซิร์ชครับ มันทำให้เรื่องดีๆ ความรู้ดีดี ไม่กระจัดกระจายครับ เป็นการต่อยอดทางความคิด และรวมอยู่ในที่เดียวกัน  เช่น คุณมีปัญหาหนึ่งเรื่อง คุณเซิร์ชแล้วเจอคำตอบ แต่ยังไม่หายคาใจ ก็ถามในกระทู้นั้นเลยครับ คำถามดีๆ และตอบดีๆได้อยู่เป็นที่เป็นทาง หาครั้งต่่อไปก็ง่าย กลัวเจ้าของกระทู้ไม่เห็นก็ PM ไปบอกเลยครับว่ารบกวนเข้าไปในกระทู้นี้หน่อยครับ มีเรื่องสอบถามเพิ่มเติมผมเชื่อว่ายังไงเขาก็จะมาตอบครับ และถ้าผู้ดูแลเห็นว่ากระทู้นี้มีประโยชน์ก็จะทำการปักหมุด  ตอนนี้ปักไม่ถูกครับ มันเยอะไปหมดเลยครับ คนต่อๆไปเข้ามามันก็จะมีประโยชน์มหาศาลครับ

ตอนนี้เห็นว่าสิ่งที่ต่างออกไปจากปีแรกที่เราเปิดมาคือ ปีแรกกระทู้แบ่งปันความรู้ (คือรู้แล้วมาบอกต่อค่อนข้างเยอะ) ส่วนปีนี้กลายเป็นกระทู้ถามและขอความช่วยเหลือค่อนข้างเยอะ ซึ่งเรายินดีตอบนะครับ แต่อยากจะบอกว่าถ้าใครมีความรู้อะไรดีดี ก็ลองเปลี่ยนตัวเองมาเป็นผู้ให้บ้างครับ ผลัดกันให้ ผลัดกันถาม ผลัดกันตอบสนุกออก

ประการถัดมา เรื่องกระทู้โชว์ผลงานขอคำวิจารณ์ ผมรู้สึกสนุกมากครับที่ได้ดูผลงานของใครหลายๆคน แต่บางดีถ้าในฐานะคนที่ศึกษาหาความรู้แล้ว อาจจะได้คำตอบที่พัฒนางานได้ไม่ได้ตามที่ต้องการ เลยอยากเสนอแนะอย่างนี้ครับ เวลาโพสต์ผลงานลองโพสต์รายละเอียดด้วย เช่น งานแนวโรแมนติก คอมเมดี้ Theme คือ รักคนที่รักเราดีกว่า จริงอยู่ครับว่าเวลางานออกไปสู่สาธารณะชนแล้วมันต้องให้คนดูเป็นคนตัดสิน แต่ในฐานะที่ผมเองก็เป็นอาจารย์อยู่บ้างก็บอกได้ว่า ถ้าคุณโพสต์รายละเอียดในแนวทางแล้ว ผมก็จะคอมเมนท์ได้ตรงจุด เช่น

Theme รักคนที่เขารักเราดีกว่า มันไม่ออกในหนังอ่ะครับ มันน่าจะมีซีนบลา บลา บลา  ว่ากันไปครับ

หรือถ้าอยากให้ช่วยดูเรื่องงานถ่ายทำก็บอกกันมาเลยครับ จะได้คำตอบ คำติชมที่มีประโยชน์มากขึ้น สำหรับคนที่ต้องการพัฒนาชิ้นงานนะครับ ลองเพิ่มเติมส่วนนี้ลงไปผมว่าน่าจะชัดเจนขึ้น

ประการสุดท้าย ที่นี่เราเน้นการแบ่งปันครับ นั่นคือเราเป็นผู้ให้บ้าง เป็นผู้รับบ้าง สำหรับผู้ที่อยากจะมารับอย่างเดียว ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากัน แต่สำหรับผู้รับที่แสวงหาผลประโยชน์เข้าตัวเองแต่ฝ่ายเดียวนั้น มันทำให้เกิดความรู้สึกแย่ๆครับ การขายของหรือการหาบริการโดยที่หวังแต่จะเอานั้นไม่ดีเลยนะครับ บางคนอาจจะัรู้มาจากที่อื่นว่าที่นี่มีคนเก่ง ของดี ราคาถูก แต่ที่เราเป็นมาแบบนี้เพราะมันเป็นเรื่องของน้ำใจและการแบ่งปันที่มีมาก่อนหน้าครับ เราแสวงหามิตรภาพของคนที่ทำงานสายอาชีพเดียวกันครับ ที่นี่คุยกันถูกคอรักกัน แบกของไปช่วยกันฟรีๆเลยก็มีครับ ดังนั้นหากใครอยากจะทำการค้า จริงๆที่นี่ไม่ได้ปิดกั้นครับ แต่มีที่เฉพาำะที่เห็นกันอยู่นะครับ ดูตามกฏ กติกา มารยาทครับ

หมดแล้วล่ะครับ เรื่องที่อยากฝากไว้

ส่วนความรู้จากทางผมปีหน้าจัดเต็มแน่นอนครับ ปีนี้ติดภาระกิจทำหนังและอีกหลายๆเรื่อง เลยอัปไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่ต้องขออภัยด้วยครับ

ดูเพิ่มเติม บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 11 คะแนน ซ่อน
tomdv ความดี +1 2011-08-22 -
lopes ความดี +1 2011-08-22 -
changbox ความดี +1 2011-08-22 ตื้นตัน
gotchastudio ความดี +1 2011-08-22 -
nunaz ความดี +1 2011-08-22 -
taitoro ความดี +1 2011-08-22 -
juufry ความดี +1 2011-08-22 -
rotcerid ความดี +1 2011-08-22 ถึงจะเล็งนาน แต่ก็ยิงถูกคน ครับน้า
job4922 ความดี +1 2011-08-22 -
nui ความดี +1 2011-08-22 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ด้วยความเคารพ
nui
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4648
ความดี
3374
เครดิต
3257
จิตพิสัย
4434
จังหวัด
ผมก็เป็นคนใหม่คนนึงครับ ไม่มีข้อกังขาเลยครับ เห็นด้วยทุกประการ ที่นี่มีคนเก่งเยอะ เอาไว้เก่งอีกหน่อยจะเริ่มเป็นผุ้ให้บ้างครับ
bis
เงิน
3908
ความดี
2115
เครดิต
1988
จิตพิสัย
2053
จังหวัด

ชื่นชอบ วิธีการและวิธีคิด ของ คุณ fullmoon มาก.....ดูเป็นผู้ใหญ่ดี ยังมีน้องๆอีกหลายคน ที่รอความรู้ต่างๆจากบรรดาพี่ๆ เพราะถ้าเราเคยได้รับโอกาสดีๆจากผู้ใหญ่ช่วยเหลือเกื้อกูลเรา.....นี่แหล่ะคือ ผลจากที่คุณให้ข้อมูลเล็กๆน้อยๆ เป็นการตอบแทน ครับ
หมายเหตุ......ต้องขอโทษด้วย บังเอิญผมเป็นคนไทย เลยชอบพิมพ์....ภาษาไทยให้มันถูกต้อง พยายามคิดทำภาษาวิบัติแบบวัยรุ่นแล้ว...แต่ทำไม่ได้....เพราะยังสำนึกถึงบุญคุณผู้ที่คิดการอ่านเขียนภาษาไทยมาด้วยความยากลำบาก....อยากให้สำนึกในรายละเอียดที่เล็กน้อย ก่อนที่จะมาสำนึกถึงภาษาไทย.....แบบผิดๆ !
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย nui เมื่อ 2011-08-22 16:02  :
ผมก็เป็นคนใหม่คนนึงครับ ไม่มีข้อกังขาเลยครับ เห็นด้วยทุกประการ ที่นี่มีคนเก่งเยอะ เอาไว้เก่งอีกหน่อยจะเริ่มเป็นผุ้ให้บ้างครับ

ไม่ต้องเก่งก็ให้ได้ครับ เราไปเจออะไรมาคิดว่ามีประโยชน์ก็เอามาแบ่งปันกัน ถือว่าเป็นการแลกประสบการณ์ครับ
ด้วยความเคารพ
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
คนจริงทุกคน ที่ผ่านเรื่องราวหนักๆมา ต่างมี บทบาทและหน้าที่ ของตัวเอง

เพื่อนสนิท ทีมงานที่รู้ใจ และ คนร่วมงานที่กอดคอรบกันมา

จะรู้เสมอว่า ไม่มีใครทำร้ายผมได้ นอกจากผู้คนที่ผมแคร์

น้าเมษ เป็นหนึ่งคน ที่ผ่านเรื่องราวหนักๆมา และ มีบทบาทหน้าที่ ของตัวเอง

และแน่นอน ผมเคยกอดคอรบ กับ น้าเมษ มา

สิ่งที่เราทำมา มีค่ามากกว่า เรื่องพวกนี้ น้าเมษ ตราบใดที่ ดวงอาทิตย์ ขึ้นทุกวัน

ขอบคุณที่เขียนบทความนี้มาครับ ถ้าจะให้ดีช่วยรณรงค์ เรื่องนี้ด้วย

ผมว่ามันมี ประโยชน์กับส่วนรวม และ เบางาน เจ้าหน้าที่ทุกคน

ถ้าสร้าง สำนึก ร่วมกันขึ้นมาได้

30 วันดันทู้เก่าเนื้อหาใหม่ กับ หนังตัวเอง

ปรากฎว่ามันนานไป 30 วันเนี่ย คิดว่า 15 วัน กำลัง อนึ่งคิดถึงพอสังเขป

รถรงค์ 15 วันดันทู้เก่าเนื้อหาใหม่ เพื่อหมุนเวียนพื้นที่ ชั้นวาง และ หน้าห้าง

สุดท้ายให้ คลิป น้าเมษ และ ผู้คนยุคกลาง ที่ผ่านเรื่องราวหนักหนามากมาย รวมถึง ผู้กล้าในปัจจุบัน และ อนาคต ที่เอาตัวเข้าแลก เพื่อได้มาซึ่งประสปการณ์ และ ความทรงจำ แต่ พวกยุคตบเด็ก ไปไกลๆนะครับ ไม่ว่าจะยุคสมัยเปลี่ยนไปขนาดไหน ก็ไม่เคยจริงใจเลย  (คนยุคกลาง จะเข้าใจคำนี้ ไอ้น้องว่าที่ผู้กำกับที่เจออยู่น่ะ ขี้หมา )

• รูปภาพ:Y so SeRiOuS.jpg
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
foolmoon ความดี +1 2011-08-22 ขอบคุณค๊าบบบบ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7649
ความดี
6166
เครดิต
5399
จิตพิสัย
5922
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
ชอบจังครับ ผมก็เป็นมือใหม่ได้อะไรจากที่นี่เยอะมาก ๆๆ  จากการ Search ก่อนจะตั้งกระทู้ถาม ต้องถามตัวเองก่อน ว่าพึ่งตัวเองหรือยัง ผมเชื่อพี่ ๆ ในนี้หลายท่านน่ารักทุกคนครับ ตอนแรกที่ผมเข้ามาผมนั่งอ่านที่กระทู้ เริ่มต้นกับ  DSLR VDO เป็นวัน ๆ เลยจนทำให้รู้อะไรมากขึ้น แต่ทุกวันนี้ก็ยังคงศึกษาจากกระทู้พี่ ที่นำมาแบ่งปันกัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
foolmoon ความดี +1 2011-08-22 -
job4922 ความดี +1 2011-08-22 รู้จักพึ่งตัวเอง จะโตเร็ว
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
ไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัว แต่คุณ foolmoon ทำให้ผมมีความรู้สึกว่าเป็นส่วนหนึ่งของที่นี่ ผมได้รับกลิ่นไอของความเอื้ออาทร ของสมาชิกเก่าหลายท่าน เหมือนรังนกที่แสนอบอุ่น ผมอ่านแล้วผมมีความรู้สึกเช่นนั้นจริงๆ
เงิน
4783
ความดี
3833
เครดิต
3863
จิตพิสัย
3911
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
ผมเคยเป็นสมาชิกเก่าที่นี่มา 1 ปีครับแต่ดันไม่ยอมอ่านรายละเอียดของทางเวป
เผลอทำผิดไปในยูเซอร์เก่าเรื่องการฝากขายของโดนแบนซะเลย
ยังไงขออภัยทางเวปไทยดีฟิล์มด้วยนะครับ ผมมาสมัครใหม่และจะไม่ทำผิดอีกแล้วคร้าบ

ผมทำงานด้านโปรดักชั่นมาเกือบจะ 10 ปีแต่พอมาศึกษาในเวปแห่งนี้
ทำให้รู้สึกว่าความรู้ผมในด้านงานนี้มันมีมากกว่า คิด ถ่าย ตัด อีกเยอะเลย
ขอบคุณความรู้มากมายจากพี่ๆหลายท่านในเวปนี้ด้วยนะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
เชื่อว่าสังคมอยู่ได้ ด้วยเกื้อหนุนกันและกัน
หยิบยื่นให้กันและกัน ที่สำคัญคือการให้อภัยซึ่งกันและกัน
ทั้งหมดอย่างที่พี่ foolmoon ว่า ....ขอน้อมรับด้วยคนครับ
แต่จะให้เกื้อกันบ่อยๆ หนุนกันบ่อยๆ ซ้ำซากกับคำถามเดิมๆ สงสารว่าพี่ๆ ทุกคนในนี้คงเหนื่อย เอือมระอา

ช่วยเสริมแบบฮาๆ ละกันนะครับ ว่าเป็นพี่มากประสบการณ์กับเขาแล้ว
ยังงัยคงต้องทนน้องๆ เขาต่อไป ทนจนกว่าน้องเขาจะโตตาม หรือเหนื่อยถาม เหนื่อยตอบ เหนื่อย search ตายกันไปข้างนึงก่อน

สัญญาว่าจะเป็นอีกคนนึงที่จะทำตามกฏ ช่วยลดอุบัติเหตุครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1299
ความดี
709
เครดิต
728
จิตพิสัย
650
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-25
เข้ามาอ่านในนี้ตั้งแต่ผมยังเป็นดักแด้
จนตอนนี้พอหัดคลานได้บ้างแล้ว
ต้องขอขอบคุณที่นี่และทุก ๆ คนด้วยที่แบ่งปันความรู้แล้วก็แชร์ประสบการณ์ให้นะครับ
แม้ผมจะไม่ได้เก่งกาจมาจากไหน แต่ก็รักบ้านหลังนี้นะครับ
ขอบคุณนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้