สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2399เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการถ่ายวีดีโองานแต่งงานหน่อยครับ

เงิน
3677
ความดี
3156
เครดิต
2940
จิตพิสัย
3188
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือ มีน้องชายของพีี่ที่รุ้จักกันจะมารบกวนให้ ผมถ่ายวีดีโองานแต่งงานให้

แล้วพี่เค้าก็บอกให้ ส่งราคาไป

เผอิญ ไม่เคยคิดราคาแนวนี้ ผมก็ไม่รุ้ว่าควรจะคิดยังไง

เลยอยากจะถามพี่ๆว่า

ปกติ คิดราคาของการถ่ายวีดีโอไปจนถึงตัดต่อเสร็จยังไงครับ
เอาแบบ ราคา standard เลยก็ได้ครับ

ต้องคิดค่าอุปกรณ์ด้วยรึเปล่า

พอดีใช้กล้องสองตัวถ่ายน่ะฮะ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
25245
ความดี
20765
เครดิต
22895
จิตพิสัย
19403
จังหวัด
เชียงใหม่

บอกยากแฮะ....
ค่าฝีมือ+ค่าประสบการณ์+ค่าของ+ค่าเดินทาง
+ค่าตัดต่อ+ค่าเครื่องตัด+ค่าลิขสิทธิ์+ค่า out put

ที่แน่ๆ ที่คนจะยอมจ่ายตังคือขอดูงานหน่อยครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
17
ความดี
159
เครดิต
43
จิตพิสัย
176
จังหวัด
ตามรายละเอียดอันน้อยนิด...ที่มีให้มา  ราคามันขึ้นกับการคิดของเราครับ จะเอาเชิงธุรกิจหรือเชองเพื่อนฝูง

โดนเฉลี่ยเขารับถ่ายกัน วันละ 3000+  ค่าตัดส่วนมาก 1500+ ครับ

โดยเฉลี่ยเขาคิดเป็น Package  บางคนเหมา ถ่าย + ตัดเริ่มตั้งแต่ 3 พัน  ถึง   2 หมื่น 3 หมื่น  ราคาไม่ตำกว่านี้...

ดูว่าจะยาวมากไหม๊ และถ่ายยากหรือเปล่า  ราคาขึ้นกับอุปกรณ์ที่ใช้ ระยะทางและเทคนนิคการตัดต่อ
อันสุดท้าย  ทำให้เพื่อนหรือเพื่อการค้า...

แต่ดูจากความสนิสนมแล้ว ราคาประมาณ 3000 - 7000 ก้น่าจะพอมั้งครับ  เ็ห็นสนิทๆกัน.....

^ ^
เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

สิ่งที่ต้งคิดถึงก่อนจะคิดตังค์ลูกค้า

1 อุปกรณ์ ค่าเสื่อมต่างๆ(อุปกรณ์ เรารวมๆแล้วหลักแสนนะ) แต่ของคือของ 50% ของงานคือฝีมือ
2 ฝีมือ ประสปการณ์ตามอายุงาน (เพระถ้าเราเริ่มเก็บตังเค้าจะแพงหรือถูก คนที่จ่ายตังเริ่มตั้งความหวังเพระเค้าเสียตัง)
3 ความพอใจ ทั้งเราและลูกค้า คุยกันก่อนดูลักษณะ ลูกค้าว่าเป็นยังไง น่าคบไหม คุยสโคปงานให้ชัดเจนเราถ่ายแนวไหน งานของเราออกมาเป็นยังไง ถ้าคุยกันและรุ้สึกว่ามันไม่ใช้ ก็อย่าไปฝืนทำ เพระมันจะไม่ได้ดี

ถ่ายงานแต่งจะว่ายากก็ยากจะว่าง่ายก็ง่าย มือใหม่ต้องระวังหน่อย เพราะมันเป้นงานสด ขออีกรอบไม่ได้พลาดแล้วพลาดเลย ขออีกรอบไม่ได้ ถ้าไม่ชัวร์ ถ่ายแบบไม่คิดตังไปก่อน ออกตัวไปเลยว่ามือใหม่ ไม่งั้นเด๋วงานเข้า จะแย่
เงิน
3677
ความดี
3156
เครดิต
2940
จิตพิสัย
3188
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2010-07-11
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  

ลืมบอกไปว่าไม่ใช่มือใหม่ ฮ่าๆ

ผมถ่าย HDSLR ในเชิง MV มากกว่า แต่เนื่องด้วย เรต ของ เอมวีกับ งานแต่งงานมันไม่เหมือนกัน นี่สิครับ

เลยต้องขอความช่วยเหลือครับ

เดี๋ยววันนี้ไปคุยกับพี่เค้าแล้ว ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

เพิ่งได้รายละเอียดมาใหม่ว่า ต้องไปถ่ายเป็น วีดีโอ sursprise ให้แฟนแก

ต้องการไปเชิง แอนิเมชั่นผสมกับ วีดีโอ

ยังงี้ก็เข้าทางที่ถนัดกว่าเยอะ ครับ ฮ่าๆ

ขอบคุณอีกทีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้