สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 52205เข้าชม
  • 67ตอบกลับ

ปรึกษาการทำห้องบันทึกเสียงขนาดเล็ก / ข้อมูลไมค์ Superlux HO8

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 45#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-23
ขอบคุณครับพี่  ในส่วนของลำโพงของผมเป็นลำโพงกีต้าครับ  ผมควรควรจะซื้อลำโพงประมาณไหนดีครับที่ราคาพอดีๆ  และไม่ต้องใช้ซื้อเครื่องแอมป์อีกตัวหนึ่ง
ฟองน้ำรังไข่ไม่รู้ว่าแถวเชียงใหม่จะมีขายหรือเปล่าแต่จะพยายามหาครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 46#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-23
ขอถามสักนิดครับ ...

- สรุปว่าขนาดห้องนี่เท่าไหร่กันแน่ครับ ? โพสต์ #5 บอก 4 ตารางเมตร ...

อ้างอิง
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำเรื่องห้องบันทึกเสียงครับพี่   แต่ผมจะทำในห้องประมาณ  4ตรม.เป็นห้องนอนเก่าเอาไว้ใช้อัดเสียงทำสคลิ ป  ร้องคาราโอเกะ     และเล่นกีต้าโฟล์คซองธรรมดา

แต่ภาพในภาพที่วาดมาในโพสต์ #35 นี่มัน 4 x 4 = 16 ตารางเมตร ...

อ้างอิง
ผังห้องอัดครับ

มันต่างกันถึง 4 เท่าเชียวนะครับ แล้วรบกวนขอความสูงเพิ่มด้วยครับ ลักษณะผนังราบเรียบขนาดไปกับพื้น หรือ มีลาดเอียง หรือ มีคานอะไรมาคั่นหรือเปล่า ?

- ผังห้องที่วาดมา ขอเหตุผล-ความจำเป็น-ข้อจำกัด อะไรต่าง ๆ ที่ำตัดสินใจวางแบบนั้นด้วยครับ ... สเกลนี้กลายเป็นว่าไม่ใช่ Project Studio เสียแล้ว มันกลายเป็น Bedroom Studio ไปแล้วล่ะครับ ...

อยากให้ลองกลับไปอ่านข้อมูลในหน้าแรกให้เข้าใจก่อน รวมทั้งใช้ความสังเกตุภาพที่แนบมาให้ละเอียด ลอง google ดูตัวอย่างห้องให้มากเข้าไว้ ให้เข้าใจเสียก่อน อย่าเพิ่งไปรีบวิ่งหาซื้อของ โดยไม่รู้ว่ามันให้ผลอย่างไร จะเสียเวลาเสียเงินโดยเปล่าประโยชน์ ...

ไว้มีเวลาจะมาไล่รายละเอียดเกี่ยวกับการบันทึกเสียงในห้องให้ใหม่ตั้งแต่ต้นเลย ดูเหมือนจะเริ่มไปผิดทางแล้ว ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
oaksmile ความดี +1 2011-09-23 สู้ๆ ...เชียร์อีกแรงครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 47#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-23
ขอบคุณครับพี่ผมจะเลือกใช้ฟองน้ำรังไขหรือผ้าม่านเอาอย่างใดอย่างหนึ่งใช่มั้ยครับ
ถ้ามีโอกาศพี่มาเที่ยวเชียงใหม่แวะมาเยี่ยมเยียนกันนะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 48#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-23
อ้างอิง
ขอบคุณครับพี่ผมจะเลือกใช้ฟองน้ำรังไขหรือผ้าม่านเอาอย่างใดอย่างหนึ่งใช่ มั้ยครับ

ไม่ใช่ครับ
เริ่มเล่นตลกอะไรเปล่าเนี่ย ชักไม่มั่นใจ ไล่อ่านหน้าแรก ๆ ดูใหม่หรือยัง ผมเขียนและให้เหตุผลไว้ชัดเจนมาก ๆ เลยนะ

โพสต์ #7
อ้างอิง
2. เรื่องการจัดการผนัง ... ความ live ของเสียง มันมาจาก reverb แล้ว reverb มันมาจากการสะท้อนของผนัง, พื้น, เพดาน เพราะฉะนั้นการนำวัสดุ หรือ อะไรต่าง ๆ ไปกั้นไว้ที่ผนัง มันจะทำให้เสียงที่ได้แตกต่างกันออกไป พื้นผนังเพียว ๆ มันจะสะท้อนมาก (เสียงจะ live มาก), ถ้าเอาวัสดุหนานุ่มลักษณะคล้าย Acoustic Foam เสียงมันจะถูกดูดซับไป ผลคือ ความ live มันจะน้อยลง แล้วมันจะ dead ขึ้น ความหนาของวัสดุแปลผกผันกับความถี่ที่ถูกดูดซับ ถ้าบางหน่อย เสียงความถี่สูง ๆ จะถูกดูดซับไป ผลคือเสียงมันจะทึบ ๆ ไม่ใส วัสดุยิ่งหนายิ่งดูดซับความถี่ที่ต่ำลงมา แล้วความถี่ต่ำนี่แหล่ะที่เป็นปัญหาต่อการบันทึกเสียงอย่างมาก เพราะมันมักจะมากเกินไป อันนี้ต้องศึกษาปัจจัยเกี่ยวข้องเพิ่มเติมให้หนัก ...

โพสต์ #21
อ้างอิง
จะลองดูก็ได้ แต่ถ้าถามผม ก็อย่าเลยครับ ไม่ได้ผลหรอก ผ้าม่าน ลังไข่อะไร ก็อย่าได้ไปทำ เสียของ ... ลองตีไม้เป็นตารางล๊อก ๆ ไปวางไว้ที่ผนังดูครับ ช่วยให้เวลาเสียงกระทบผนังแล้วจะฟุ้งไร้ทิศทาง น่าจะช่วยเรื่องการสะท้อน การหักล้าง และให้ผลพิเศษคือ ช่วยแก้เรื่องห้องเล็กด้วย เพราะเสียงที่ได้จะเหมือนกับบันทึกในห้องที่กว้างขึ้น ...

Acoustic Foam ที่เขาใช้เพื่อหวังผลในการดูดซับ มีความหนาตั้งแต่ 1 นิ้ว ไปจนถึง 4-5 นิ้ว ยิ่งหากเป็นการดูดซับที่ความถี่ต่ำที่เรียกว่า Bass Trap  ใช้กันหนาถึง 12 นิ้ว ...
แล้วรังไข่ กับ ผ้าม่าน หรือ แม้แต่พรมที่คุณจะเอามาใช้ มันหนากี่มิลกันครับ ...

แล้วไม่ใช่แค่ความหนาเท่านั้น ที่สำคัญกว่า คือความหนาแน่นของตัววัสดุ ฟองน้ำถูก ๆ รูพรุน เบาหยอง จิ้มแล้วยุบฮวบ แบบนั้นก็เปล่าประโยชน์เหมือนกัน ... เอามาติดแล้วมันอาจจะให้ผลในแง่จิตใจ แต่มันหวังผลไม่ได้ในแง่ของการดูดซับ ...

อ่านแล้วไม่ต้องเชื่อ แต่ให้ลอง search ข้อมูลในอินเตอร์เน็ตให้ทั่ว เพื่อพิสูจน์ให้ประจักษ์ด้วยตัวเองว่า Sound Engineer ทั่วโลก เขาได้ทดลอง ทดสอบ หรือ พูดถึงเรื่องนี้ไว้อย่างไร ...
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 49#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
พี่ผมกำลังจัดหาฟองน้ำกับพรมอยู่ครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 50#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
วัดจริงๆๆ3X3ตารางเมตรครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 51#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
ความสูงพื้นถึงเพดาน  3 เมตรครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 52#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
ขอบคุญครับพี่เดี๋ยวผมจะอ่านให้ละเอียดอีกทีครับ  ในส่วนของห้องที่จัดอย่างนั้นเพราะว่าไม่มีที่เก็บเตียงกับตู้เสื้อผ้าเลยอัดกันอยู่ในห้องนั้นและต้องขอโทษด้วยครับที่ให้ข้อมูลขนาดผิดไปครับไปวัดห้องมาใหม่แล้วครับ  กว้าง  3  เมตร  ยาว  3  เมตร  สูง 3  เมตร  กำลังจัดแจงใหม่ครับภายในห้องแล้วผมจะเขียนมาให้พี่ดูใหม่นะครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 53#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
พูดซะขนาดนี้ก็ยังจะยืนยัน งั้นตามสะดวกครับ จะฟองน้ำหรือพรมก็ว่ากันไป ปูมันให้เต็มเลย ทั้งพื้น ทั้งผนัง ...

ไม่ต้องเขียนมาให้ดูก็ได้ครับ แบบนั้นแหล่ะใช้ได้เลย ...
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 54#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
ได้รับขนาดของห้องไปพิจารณาแล้วหรือยังครับพี่ช่วงนี้ผมก้อลองอัดไปเรื่อยๆๆครับสนุกดีไม่มีเวลาไปทำอย่าอื่นเลยครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 55#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-25
ได้รับขนาดของห้องไปพิจารณาแล้วหรือยังครับพี่ช่วงนี้ผมก้อลองอัดไปเรื่อยๆๆครับสนุกดีใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 56#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-01
ยังไม่ได้ทำเลยพี่งานเยอะมาก
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 57#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-02
ใจเย็นครับอย่าเพิ่งงอนกันไป ขออนุญาติอวดห้องทำงานของผมบ้างละกันนะ ต้องออกตัวว่าไม่ได้ถูกต้องตามหลักการอะไร

ไม่มีทฤษฎีอะไรรองรับ ไม่ใช้อุปกรณ์อะคูสติกที่พิเศษอะไร ไม่ได้ออกแบบโดยวิศวกรจากที่ไหน ซื้อพวกฉนวนไมโครไฟเบอร์มาบุผนังด้านใน แล้วก้สั่งยิบซั่มบอร์ดแบบรู ๆ จากโรงงานมา จากนั้นก็ไปจ้างช่างทำฝ้าลอยแถวบ้านซึ่งก็ไม่ได้เป็นช่างทำห้องอัดชื่อดัง ทำแต่ผนังทำฝ้าเพดานบ้านๆ ธรรมดา ๆ สีห้องก็นั่งทากันเอง เสร็จแล้วก็นั่งไลน์สาย เดินระบบทั้งห้องอยู่ประมาณ สองสามวัน แค่นี้เองครับ ขนาดห้องผมก็ไม่ได้ใหญ่ไปกว่าห้องของเจ้าของกระทู้มากมายอะไร ก็ทำงานออนแอร์ ทำสปอร์ตวิทยุ ทำเพลงประกอบอะไรโน่นนี่เป็นสิบปีแล้วครับ เวลาอัดเสียงผมก็อัดในห้องนี้แหละ ใช้คอนเดนเซอร์ไมค์ด้วยซ้ำ ผลที่ได้เสียงก็ไม่ได้ต่างจากไปอัดที่ห้องอัดข้างนอกเลยครับ

ซึ่งจริงๆห้องผมก็มีข้อจำกัด ด้วยระยะฉายของโปรเจ็คเตอร์ ตำแหน่งลำโพง ตู้ก็มีเหมือนกันนะครับ ของอย่างเยอะมาก แล้วยังต้องมาปวดหัวกับการไลน์สาย เพราะตำแหน่งอุปกรณ์กับการเชื่อมอุปกรณ์ต่าง ๆ มีผลหลาย ๆ เรื่อง  จะบอกว่าห้องทุก ๆ ที่มันก็มีข้อจำกัดหมดแหละ แต่เราต้องเข้าใจข้อจำกัดและแก้ปัญหามันให้ได้ อย่าให้เตียงกับตู้เป็นข้อจำกัด กระทู้นี้มีคนให้ข้อมูลค่อนข้างลึกมากและมีประโยชน์ เพียงแต่เจ้าของกระทู้ยังไม่เข้าใจถึงหลักการทำงานและความสำคัญในส่วนต่าง ๆ ด้านเสียง มันก็เลยดูงง

ฉะนั้นต้องใจเย็น ๆ หลายปีก่อนผมก็เคยทำงานตัดต่อ อัดเสียงหน้าเตียงอยู่เหมือนกันครับ ทำห้องอัดเสียงในห้องคอนโดเล็ก ๆ ก็เคย ลองมาหลายอย่างแล้วหละ นั่งทดลองเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่อยุ่เป็นร้อยเป็นพันหนในระยะเวลาหลาย ๆ ปี ของแบบนี้มันต้องทดลองด้วยตัวเอง เช่นวางลำโพงตำแหน่งนี้เสียงเป็นยังไง วางอีกตำแหน่งเสียงเป็นยังไง อัดเสียงมุมนี้ของห้องเสียงเป็นยังไง เปลี่ยนมุมเสียงเปลี่ยนไปแค่ไหน หรือแม่แต่ใช้สายเคเบิ้ลคนละยี่ห้อเสียงยังเปลี่ยนเลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น เริ่มต้นจาก ear training ก่อนดีกว่ามั้ย หัดที่จะฟังแล้วให้ประสาทหูแยกแยะเสียงให้ออกก่อนว่า อันไหนยังไง ฝึกที่จะฟังแล้วจะเข้าใจเองว่าที่หลาย ๆ ท่านเค้าให้ข้อมูลนั้นมันสำคัญอย่างไร จะเห็นปัญหาเองครับ และเห็นความต่างด้วยตัวเอง

อย่าใจร้อนโพสต์กระทู้ปั๊บ พอมีคนตอบแล้วจะได้ห้องอัดเสียงที่สมบูรณ์แบบ มันคงไม่ง่ายขนาดนั้นครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-02 00:58 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +10 2011-10-02 เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 58#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-02
อ้างอิง
เริ่มต้นจาก ear training ก่อนดีกว่ามั้ย หัดที่จะฟังแล้วให้ประสาทหูแยกแยะเสียงให้ออกก่อนว่า อันไหนยังไง

คำแนะนำตรงนี้แหล่ะครับที่เป็นประโยชน์มาก เป็นส่วนสำคัญกับงานเสียงทีเดียว นอกจาก ear training แล้ว ลองหางาน master ดี ๆ มาฟัง เวลาทำงานจะได้มี reference อยู่ในหัว ...

คุณ tkratt ยังไงเดี๋ยวถ้าเปิดกระทู้เกี่ยวกับเรื่องห้องอัดเสียงโดยเฉพาะ จะรบกวนขอเชิญมาร่วมด้วยครับ ในนี้เห็นมีคนทำงานด้านซาวด์หลาย ๆ คน จะเชิญมาร่วมด้วยช่วยกันเลย คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น ๆ อย่างมากทีเดียว ...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4691
ความดี
5517
เครดิต
5931
จิตพิสัย
5124
จังหวัด
ยโสธร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 59#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-02
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 58 ต้นฉบับโพสโดย vfspostwork เมื่อ 2011-10-02 09:11  :

คุณ tkratt ยังไงเดี๋ยวถ้าเปิดกระทู้เกี่ยวกับเรื่องห้องอัดเสียงโดยเฉพาะ จะรบกวนขอเชิญมาร่วมด้วยครับ ในนี้เห็นมีคนทำงานด้านซาวด์หลาย ๆ คน จะเชิญมาร่วมด้วยช่วยกันเลย คิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น ๆ อย่างมากทีเดียว ...

ติดตามอย่างใกล้ชิดครับ.......ผมทำแบบบ้านๆ ...ไม่มีซับอะไรในห้องตอนนี้ แต่ก็ลุยมาหลายปีแล้ว   มีแต่ว่าจะทำห้อง ก็ไม่ได้ลงมือซักที ติดที่งบ...แต่ก็ต้องทำงานเท่าที่มีประทังชีวิตไปก่อนครับ   

(ขอเก็บความรู้ ทั้งแบบโปร และ แบบ บ้านๆ ประหยัดๆ ไปด้วยกันนะครับ โปรซะเลยก็สู้ไม่ไหวครับ  )

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้