สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 52204เข้าชม
  • 67ตอบกลับ

ปรึกษาการทำห้องบันทึกเสียงขนาดเล็ก / ข้อมูลไมค์ Superlux HO8

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 60#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-02
ยินดีเลยครับ ผมก็คงวนเวียนอยู่ในเว็บนี้เรื่อย ๆ ครับ หนุกดีเหมือนกัน ทำงานมานาน ก้ไม่ได้โปรอะไรครับ อาศัยแบบลูกทุ่ง ๆ ไม่เคยมีแหล่งที่แลกเปลี่ยนอะไรกันได้ พอมีเว็บไทยดีแล้วก้ได้มีคนแชร์ประสบการณ์กันถือว่าเป็นเรื่องดีครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 61#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-05
พี่ครับผมได้ปรับห้องบ้างแล้วครับ ย้ายตู้   เตียงออก  แต่เสียงเวลาร้องออกลำโพงปรับประมาณ9โมง เสียงมังหวีดครับทำไงดี  ขนาดห้อง ก 3  ย 3  ส3
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 62#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-05
ขอบคุณ  คุณ  tkratt  มากครับที่แนะนำครับตอนนี้อัดเสียงผมก้อลองทำในห้องนอนเล็กๆครับ  แต่ตอนนี้ย้ายเตียงกับตู้ออกแล้วโล่งๆครับเวลาลองไมค์ออกลำโพงแล้วเสียงหวียหอนครับแก้ไขยังไงดีครับ มีอุปกรณ์คือ   มิก  ชื่อมด้วยอินเตอร์เฟดกับ   คอม     แล้วให้เสียงออกลำโพงเอนกประสงค์รับ  ไมค์ใช้คอนเดนเซอร์  SUPERLUX  h08      
แต่ถ้า  อัดโดยไม่ใ้ห้เสียงออกใช้หูฟัง เสียงโอเคครับ ผมแนบแบบห้องให้ดูด้วยครับ
เงิน
450
ความดี
258
เครดิต
209
จิตพิสัย
124
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 63#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-06
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 57 ต้นฉบับโพสโดย tkratt เมื่อ 2011-10-02 00:16  :
  ใจเย็นครับอย่าเพิ่งงอนกันไป ขออนุญาติอวดห้องทำงานของผมบ้างละกันนะ ต้องออกตัวว่าไม่ได้ถูกต้องตามหลักการอะไร

ไม่มีทฤษฎีอะไรรองรับ ไม่ใช้อุปกรณ์อะคูสติกที่พิเศษอะไร ไม่ได้ออกแบบโดยวิศวกรจากที่ไหน ซื้อพวกฉนวนไมโครไฟเบอร์มาบุผนังด้านใน แล้วก้สั่งยิบซั่มบอร์ดแบบรู ๆ จากโรงงานมา จากนั้นก็ไปจ้างช่างทำฝ้าลอยแถวบ้านซึ่งก็ไม่ได้เป็นช่างทำห้องอัดชื่อดัง ทำแต่ผนังทำฝ้าเพดานบ้านๆ ธรรมดา ๆ สีห้องก็นั่งทากันเอง เสร็จแล้วก็นั่งไลน์สาย เดินระบบทั้งห้องอยู่ประมาณ สองสามวัน แค่นี้เองครับ ขนาดห้องผมก็ไม่ได้ใหญ่ไปกว่าห้องของเจ้าของกระทู้มากมายอะไร ก็ทำงานออนแอร์ ทำสปอร์ตวิทยุ ทำเพลงประกอบอะไรโน่นนี่เป็นสิบปีแล้วครับ เวลาอัดเสียงผมก็อัดในห้องนี้แหละ ใช้คอนเดนเซอร์ไมค์ด้วยซ้ำ ผลที่ได้เสียงก็ไม่ได้ต่างจากไปอัดที่ห้องอัดข้างนอกเลยครับ
.......

ห้องสวยดีครับ ดูท่าทางจะใช้มิกซ์ 5.1 ด้วยใช่ไหมครับ
รบกวนถามนิดนึง ใช้ audio interface และ Daw ตัวไหนครับ
กำลังหาข้อมูลตรงนี้อยู่พอดีเลย
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 64#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-14
พี่ครับลำโพงควรวางห่างจากผนังห้องแค่ไหนครับ     และต้องใช้วัสดุอะไรวางไว้ข้างหลังลำโพงครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 65#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-14
อ้างอิง
ห้องสวยดีครับ ดูท่าทางจะใช้มิกซ์ 5.1 ด้วยใช่ไหมครับ
รบกวนถามนิดนึง ใช้ audio interface และ Daw ตัวไหนครับ
กำลังหาข้อมูลตรงนี้อยู่พอดีเลย

ไม่ได้เซ็ตไว้ทำ 5.1 หรอกครับคือระบบมันเซ็ตได้ แต่ไม่ค่อยเจองานพวก 5.1 เลยไม่ได้ต่อไว้ครับ ที่ทำส่วนหนึ่งเอาไว้พรีเซ็นลูกค้า อีกส่วนหนึ่งเอาไว้ดูหนังเองเล่น ๆ ครั
บ ของผมใช้ซาวน์การ์ดเป็น ADAT รุ่นเก่าแล้วครับคือเป็นดิจิตอล ออฟติคอล 8 track ต่อเข้า O1V96 ผ่านช่อง ADAT เพราะส่วนมากเวลาอัดเสียงจะใช้ ปรีหลอดอยู่แล้วครับมันก็ได้เสียงอุ่น ๆ พอควร มิกซ์ก้เป็นแค่ทางผ่าน เหมือนเป็น Analog to Digital / Digital to Analog ให้เรา แล้วก็เอาไว้มอร์นิเตอร์เวลา edit เวลามิกซ์ ตอนจบงานก็ export เป็นไฟล์อย่างเดียว เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ลงมาสเตอร์เป็น DAT เป็น MD แล้วครับ ก็เลยไม่ใช้ interface

คล้ายๆ ของ RME ครับ หลักการเดียวกัน เพียงแต่ไม่ได้ใช้ Interface เท่านั้นครับ
ระบบมันจะดูแปลกสักหน่อย เพราะไม่มีที่วางของเยอะเลยย่อให้มันเป็นแบบนี้ครับ ใช่แค่เฉพาะที่จำเป็น

DAW ใช้ Nuendo ครับ ของ steinberg ครับ

อ้างอิง
พี่ครับลำโพงควรวางห่างจากผนังห้องแค่ไหนครับ     และต้องใช้วัสดุอะไรวางไว้ข้างหลังลำโพงครับ

5555 มันจะต้องมีคำถามอีกเยอะครับ อิอิ เริ่มต้นแนะนำว่าลองหาหนังสือ เล่มนี้มาอ่านดูดีกว่าครับ เบสิคสุด ๆ เข้าใจง่ายครับ ลองทำลองทดลอง ไม่เข้าใจอะไรแล้วถามเป็นประเด้น ๆ ไปไม่งั้นมันจะไม่มีทางได้เข้าใจกับการทำงานนะครับ
เงิน
448
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 66#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-16
พี่ครับที่ทำงานผมซื้อไมค์   npe  ราคาประมาณ  850  บาท  ใช้กับลำโพงเอนกประสงค์เวลาไมค์โดนปากมันดูดเพราะอะไรครับผม
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 67#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-12
กระทู้นี้สนุกดีครับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้