สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4147เข้าชม
  • 15ตอบกลับ

ทำไมฝีมือหนังไทยถึงไม่ได้ขนาดนี้

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
138
ความดี
256
เครดิต
165
จิตพิสัย
201
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือไม่มีอะไรครับผมก็ทำหนังไม่เป็นหรอก เพียงแต่ชอบดู
ดูหนังสั้นใต้ดินของต่างประเทสแล้วก็คิดว่า แม้แต่หนังโรงใหญ่ของเรายังสู้เขาไม่ได้เลย 
ทำไมฝีมือมันต่างกันจัง เอามาให้ดูครับ ผมว่าดูแล้วมันสืเลยแหละ .... ทั้งที่ใช้กล่องกระดาษเป็นอุปกรณ์ 

http://www.youtube.com/watch?v=vAz-Ax330tE

อันนี้ก็มันไม่แพ้กัน 

http://www.youtube.com/watch?v=dZ4FGm9Fwvg 

ผมว่าทุนหนังโรงบ้านเราแนวเดียว (แต่คนละยุค) ก็มีทุนมากมายกว่าสองคลิปด้านบน 
แต่ทำไมอารฒณ์ ความรู้สึกที่ได้ มันต่างกันโครตๆ ...... 

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
littletime ความดี +20 2011-09-26 ขอบคุณที่นำมาให้ชม

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1680
ความดี
2016
เครดิต
1727
จิตพิสัย
1879
จังหวัด
เรื่องทุน ผมไม่รู้นะ แต่หนังแนวนี้ คนไทย ทำได้นะครับ อยู่ที่ว่า ผกก เขาต้องการทำหรือเปล่า เท่านั้น

ผมมองว่าที่คนไทยยังทำไม่ได้ตอนนี้ ก็คือหนังที่ใช้ CG ครับ แนวๆ พวก คนเหล็ก ทรานฟอเมอร์ ไรพวกนี้แหละครับ
ถ้าจะอธิบายย่อยๆ ก็คงประมาณว่า ฉากที่มีตัว 3D เข้ามาประกอบ ฉากระเบิด แผ่นดินถล่ม ฉากไอ้นั่นไอ้นี่ลอย มันไม่สมจริง ประมาณนั้น

หนังไทยที่ใช้ CG ที่ออกมาในตอนนี้ภาพก็คงบอกได้แค่ว่าพอดูได้ครับ ยังขาดความสมจริงไปเยอะ ในเรื่องของแสง การเคลื่อนไหวและน้ำหนักเพราะ ผกกไทยไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าที่ควร ยกตัวอย่าง หนังเรื่องซึนามิ ที่ตอนนั้น โฆษณาว่าลงทุนมาก ภาพสมจริง ผมดูแค่ตัวอย่างหนังก็ต้องพูดกับตัวเองว่า ผกก + ทีมงาน เขาคงไม่รู้จัก v-Ray มั้ง ภาพที่ออกมาถึงได้แค่นี้ (ไม่อธิบายเพิ่มนะครับ)

ผมได้มีโอกาสได้เห็นหนังคนเหล็กของอินเดีย แล้วยอมรับเลยว่าเขาไปไกลกว่าเราหลายขุม เหอะๆ ผกก ไทยยังขาดความรู้ด้าน 3D ครับ อีกนานหลายสิบปี คนไทยถึงจะทำได้

เรื่องเงินทุน ก็มีส่วนครับ แต่จริงๆ มันก็น่าจะดีกว่านี้จริงไหม
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6786
ความดี
6256
เครดิต
6285
จิตพิสัย
6830
จังหวัด
ตอนถ่ายคงสนุกน่าดู นึกถึงตอนตัวเองเป็นเด็กเล่นปืนของเล่น
ไล่ยิงกันทั้งวัน สนุกโคตรๆ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4750
ความดี
4511
เครดิต
4549
จิตพิสัย
4688
จังหวัด
สงสัยมันต้องเริ่มที่เราครับ เริ่มจากเข้าไปศึกษาก่อนเลย แล้วก็ผลิตผลงานดีๆ ออกมาโชว์ เพราะถ้ามันไม่มีใครเริ่ม มันก็มักจะไม่มีใครตาม ถ้าเราเริ่มได้ดี โอกาสปฏิวัติวงการหนัง ผมว่ามันพอมีแนวทางเป็นไปได้อยู่
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
28618
ความดี
21372
เครดิต
20831
จิตพิสัย
23028
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
ฝรั่งยังมองว่าไทยยังประเทศโลกที่สามอยู่เลย

เผลอๆไม่รุจักประเทศเราด้วยซ้ำ ผมเห็นบางคนยังนึกว่าเราคือประเทศไต้หวันอีก taiwan? can u speak chineese? เวรกรรม = =

taiwan not thailanddddddddd !!
เงิน
4037
ความดี
3275
เครดิต
2969
จิตพิสัย
3126
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
เงิน
18080
ความดี
14712
เครดิต
15984
จิตพิสัย
17951
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
นั่งดูกันนานเลย เพลินดี

เชื่อมั้ยว่า คนไทย ถ้าตั้งใจทำอะไรแล้ว ไม่แพ้ชาติในในโลก

แต่...............  ยังไม่ทำ
เงิน
6432
ความดี
5689
เครดิต
5521
จิตพิสัย
5867
จังหวัด
ชุมพร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
   555+ "taiwan? can u speak chineese? เวรกรรม = =

taiwan not thailanddddddddd !!"

จะว่าไปนะครับ คนไทยเราทำแบบฝรั่งแบบนั้นได้ครับ คนในนี้ก็มีทำได้ครับ
แต่เราจะใช้เวลามากกว่าเขาหน่อย
1. ต้นทุนสมองผมว่ามันไม่ได้ต่างกันมากหรอกครับ เพราะว่าพระเจ้าให้สมองที่ดีเรามาทุกคน(อยุ่ที่คนใช้)

2. ต้นทุนของอุปกรณ์ อันนี้ต่างกันมากทีเดียว(น่าจะเป็นสาเหตุที่เราเดินช้ากว่าเขาแบบชัดๆ) ค่าเงินต่างกัน เขาซื้อของได้ถูกกว่าเรา(ที่เราจำเป็นต้องใช้อะนะ) กว่าเราจะซื้อได้เหมือนเขารอเก็บเงินก่อน ของเขาเขาใช้ไปเรียบร้อยแระ จนทำเป็น Tutorial มาสอนเราอีกที

3. เรื่องของภาษา การใช้โปรแกรมของเขา มันง่าย เพราะมันเป็นภาษาของเขา ของเราดิ ภาษาก็ไม่แข็งแรง ไอ้คนภาษาแข็งแรงมันก็ไม่มีไอเดียงานด้านนี้เท่าไหร่
ไอ้คนมีไอเดียงานด้านนี้มันก็ดันทะลึ่ง ภาษาอ่อนปวกเปียก(อย่างผมเป็นต้น)กว่าจะทำอะไรได้ทีต้องใช้เวลานานกว่า

4. ผกก. ผมว่าเขาก็เข้าใจนะครับเรื่อง 3D 4D 5D 7D อิอิ
แต่ปัญหามันไม่ได้อยู่แค่นั้นอะดิ เรื่องของเวลางัย ก็อย่างที่ข้อ 2 และ3 อะนะ พอเวลามันกระชั้นชิด
งานผิดพลาด แก้ไม่ทัน ผิดแผน มันก็เลยต้อง ลดๆ ๆ ความสับซ้อนออกไปเพื่อให้ทันเวลา (ผมเองก็ทำ)
มันก็เลยดูทื่อๆ ไม่ถูกตาผู้ชมที่มี วิสัยทัศกว้างไกลอย่างเราๆงัย

5. ท้ายสุดมีผู้จัดคนไหนที่เขาต้องการงานแบบนี้บ้าง โดยส่วนใหญ่ผมเเจอนะ เขาไม่ค่อยเข้าใจ เขาเลยไม่เห็นความสำคัญมากพอ พอไม่เห็นความสำคัญ มันก็เลยไม่ต้องลงรายละเอียดมาก เสียเวลา
คนทำก็เลยสมองตีบตัน ไม่มีที่ระบาย ท้ายสุดเป็นอัมพาตทางความคิด (ระบบราชการไทย)

6. เราก็ทำกันเองดิ ... มันก็ทำได้แล้วใครหาข้าวให้ตูกิน!!! (มันมีไม่กี่คนหรอกที่สามาถทิ้งทุกอย่างได้
เพื่อสิ่งที่ตนรัก) เราะความจริงก็คือ เรามีสิ่งต้องรับผิดชอบ ทุกผู้ตัวคน เราเลยจำเป็นต้องมองเป็น ธุรกิจ
ผมใช้ชีวิตตามความคิดตัวเองมา สิบกว่าปี จะจ้าง ไม่จ้างก็ไม่สน ผมอย่ากทำผมก็จะทำ ทำงานฟรี ทำมา
แยะ งานสังคมสงเคราะห์อันนี้ดูจะทำเป็นอาชีพ
แต่ทุกวันนี้เป็นงัย จะ 40 แระ เรายังเป็นอะไรที่หาตัวตนไม่เจอเลย (ขาดแคลน)
ผมมีก๊วนเพื่อน 3 คน แบบเดียวกัน 3คนรวมตัวกันเมื่อไหร่งานช้างจังหวัดสุรินทร์ อายขอบอก
สโลแกนเราคือ เจ็บ ดัง ตังค์ไม่เอา
เก่งๆกันทั้งนั้นแต่ไหง อดๆอยากๆ ความจริงของบ้านเราเมืองเราก็คือ ทุกอย่างคือ ธุรกิจ(พวกเราไม่เคยสน
เพราะเราเป็นศิลปิน) ตอนนี้มันแต่งงานไปหมดแระ และฐานะมันก็ดีขึ่น(เมียขี้เก็บอะไรที่ดูแล้วไม่คุ้มอย่าทำ) นั้นแหละ ทุกวันนี้มันต้องทำงานที่ต้องได้เงิน แม้จะเป็นงานที่ไม่ต้องใช้ความคิดอะไรก็ตาม
เหลือผมคนเดียว แล้วจะไปทำอะไรดีหล่ะ ทำตามความฝันต่อไป หรือ คนละครึ่งทาง เพื่อความอยู่รอด

สรุปเลย มันอยู่ที่ hardware และ software (รวมถึงคนด้วย) คุณจะเก่งแค่ไหนแต่ถ้าขาดทีมที่ดี คุณก็จบ
ไม่มีคนให้ทำ ไม่มีคนจ้าง เราก็สร้างโอกาศเองก็ได้ จ้างตัวเองก็ได้ แล้วคุณจะสร้างโอกาศเพื่อใคร?
" สงสัยมันต้องเริ่มที่เราครับ เริ่มจากเข้าไปศึกษาก่อนเลย แล้วก็ผลิตผลงานดีๆ ออกมาโชว์ เพราะถ้ามันไม่มีใครเริ่ม มันก็มักจะไม่มีใครตาม ถ้าเราเริ่มได้ดี โอกาสปฏิวัติวงการหนัง ผมว่ามันพอมีแนวทางเป็นไปได้อยู่" ของท่าน mailslots เป็นข้อคิดที่ดีครับ มันไม่สายไปหรอกครับ ถ้าวันนี้เรามาช่วยกัน
จริงแล้ว Thaidfilm ก็น่าจะเป็นกองบัญชาการ อาจจะต้องถึงคราวแล้วที่จะต้องเรียกทีมมารวมพล อิอิ
ยังกะหนังฝั่งเลย อิอิ แล้วมาฝึกโหดๆเพื่อจะออกรบ( นั้นงัย ออกรบ)

ที่พูดมาทั้งก็เป็นเพียงแต่ทัศนะคติส่วนตัวนะครับอย่าได้ไปคิดมากกับผม อิอิ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ซ่อน
impeus ความดี +1 2011-09-27 ถูกครับ CG artist ก็ต้องกินข้าว...
juufry ความดี +1 2011-09-26 -
packham ความดี +1 2011-09-26 -
rotcerid ความดี +1 2011-09-26 ขอบคุณครับ
เงิน
6432
ความดี
5689
เครดิต
5521
จิตพิสัย
5867
จังหวัด
ชุมพร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
เสริมอีกหน่อยนะครับ
เรื่องที่ผมนั้งดู ผมลำดับความสำคัญที่ผมเห็นดังนี้
1 มันเรื่องไอเดีย
2 การเล่าเรื่อง
3 มุมกล้อง
4 เอฟเฟ็ก ของจริง และ CG
5 ซาวน์
6 ทีม

จะเห็นว่า CG 3D มันมีไม่มาก เฟรมที่โชน์ CG จริงๆก็มีไม่มาก มีแว็บๆ
ความสมจริง มันก็สมจริงนะ เพราะมันมีกระดาษ สมองเราบันทึกรูปแบบของกระดาษไปเรียบร้อยแล้ว
เพราะฉะนั้นถ้ามันจะดูแปลงๆไปบ้างในเฟรมที่มีกระดาษ ก็ไม่แปลกอะไรครับ เพราะสมองเราจดจำ
ว่ากระดาษมันคือกระดาษ พอใส่ CG เข้าไป มันก็เลยดูสมบูรณ์ (คนคิดเขาฉลาดคิดนะครับ)
เพราะฉะนั้น CG แค่นี้คนไทยทำได้สบายๆ (ใครจะจ้าง)
เห็นเยอะๆก็เป็นการเล่าเรื่อง มุมกล้อง เสียง และนักแสดงที่อารมณ์ได้

ข้อคิดอีกเรื่องนะครับ ผมว่าหนังฝรั่งที่ต้นทุนต่ำเนี่ย CG ไม่ได้เรื่องมีเยอะมากเลยครับ
ไม่เชื่อก็ลองไปหาหนัง ค่ายเล็กๆดูซิ ไม่อย่ากเอามาเอ่ยเดี๋ยวเขาจะเสียหาย
คือถ้าจะดูเนื่องเรื่องก็ใช้ได้นะครับ มุมกล้องสวย ภาพสวย แต่พอมี CG เนี่ย ห่วยแตก
และถ้าเราจะเสพความอลังการงานสร้างเราก็จะเน้นหนังค่ายใหญ่ๆ
นานๆครับกว่าจะไปเจอหนังค่ายเล็กๆทำ CG ได้ดี

เงิน
38524
ความดี
32363
เครดิต
33584
จิตพิสัย
35336
จังหวัด
สมุทรปราการ

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
เท่าที่ดู 2 เรื่องไม่ง่าย นะ set.ใหญ่ทั้งนั้นผ่านการคิด การทำงานเป็นระบบ ไม่ใช่หนังเด็ก หนังนักเรียน หรือหนังที่ฉายโรงในบ้านเรา
ไม่ว่าจะเป้น มุมกล้อง ระยะเวลา ถ่ายและเตรียมตัว การวางแผนทำ CG  ไปทำเสียงเพิ่ม อัดเสียงซำ ให้ซิ้ง อีก
ดูเหมือนหมู แต่มันไม่หมู การหยอด แสงลงจุดต่างๆ ในภาพ รวมถึง ความป้นมืออาชีพของนักแสดง ต่างประเทศ กับคนไทย ยังห่างกัน อีกเยอะ ขุมนัก

ชอบสนุกดี ขอบคุณที่เอามาให้ชม
เงิน
2147483647
ความดี
12342
เครดิต
14162
จิตพิสัย
11252
จังหวัด
จันทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
ต้นทุนชีวิตครับ ตัวอย่าง พี่ freddiew ใน youtube เขามีทุนชีวิตเยอะ ตอนนี้ผมก็กำลังศึกษาอยู่ ขอตังพ่อแม่ มาใช้ ถ้าพ่อแม่เราเขาสนับสนุน เราก็
มีทุนชีวิต และถ้า ที่บ้าน มีฐานะทางการงานซักนิดคงสบาย ส่วนผมก็ขอแม่ครับ ได้ Canon 550d มา ตอนนี้ทำงานเอาเงินคืน แม่  (แต่ยังไม่หมด)
ถ้ามองดีๆนะครับ เราจะเห็นสิ่งเล็กสิ่งน้อยไปหมด จะมันกลองท่วมหัวเรา ขอคุณครับ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
พร๊อปเค้าถึงดีนะครับพวกเสื้อผ้า อุปกรณ์  ใส่ถูกต้องตามยุคเลย ของพวกนี้ มาบ้านเราแพงมากๆครับ แค่ เล็คกิ้ง คู่นึงก็หลายพันแล้วครับ อิอิ

ยิ่งเครืองแบบทหารเยอรมัน นี่ทั้งตัวมีหมดเงิน หมื่นขึ้นครับ ฮ่าๆ ลงทุนดีจริงๆ แต่งานก้ดูโปรไปด้วย
เงิน
12331
ความดี
8574
เครดิต
8667
จิตพิสัย
9807
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
Killzone Extraction was filmed for a total of $2,500.00!  ดูซิครับ
เงิน
12331
ความดี
8574
เครดิต
8667
จิตพิสัย
9807
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26
แถมข้าง ๆวิดิโอยัง  advertisement ของ ตัวเองด้วย อย่างงี้แหละคัรบเค้าเลยมีทุน ทำ
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-26

ชนะเลิศรางวัลปาล์มทองคำปี 2010

หนังไทยห่วยเหรอครับ??

ขอบอกไว้เลยครับว่า อย่าเอาสเกลหนังสั้นมาเทียนบกับหนังยาวเลยครับ มันคนละแบบ 
คนทำหนังสั้นเก่งๆ ไม่ว่าจะฝรั่้งหรือคนไทย ถ้าไม่เก่งจริงๆ ก็กากหมด (ลองดูว่าปีๆ นึงหนังไทย ทั้งสั้นเเละยาวไปฉายเมืองนอกให้ฝรั่งชื่นชมก็หลายเรื่องอยู่)

คนไทยเก่งๆ น่ะเยอะครับ แต่เค้าไม่ได้มีเวลามานั่งคอมเม้นท์ พูดแก้ต่าง หรือเอาผลงานตัวโองโชว์ในที่สาธารณะครับ
หลายๆ คนได้รางวัลจากเมืองนอก ได้รางวัลในเว็บทุกๆ เดือน (ลองหาคำว่า 11second ดูครับ คนไทยชนะเยอะสุดแล้ว)

เงินก็อีกตัวแปรนึงครับ หนังฝรั่งเรื่องนึงใช้คนทำงานไม่ต่ำกว่า 500 คนนะครับ หนังมันไม่ได้มีแค่ยัด CG แล้วเสร็จครับ ไม่ได้มีปุ่มกดเรนเดอร์แล้วสวยเลย มันต้องปรับอะไรอีกเยอะ
ส่วนหนังไทย 30 ล้านนี่ถือว่าเยอะมากแล้ว ถ้ามงบเท่ากับนเรศวรก็ออกมาอีกสเกลนึงครับ 
โฆษณาเรื่องนึง cg แค่ 30วิ แถมซอยเป็นช็อตละราวๆ 5 วิ กับหนังเรื่องนึง ซีเควนนึง 1 นาที จำนวนเงินที่ได้เท่ากัน คุณภาพไม่เท่ากันแล้วครับ

บ้านเรามีเวลาให้ทำแค่ 4-6 เดือน เม็ดเงินก็จิ้ดนึง (ใครเป็นฟรีแลนซ์ 3d เวลาดีลราคาจะเข้าใจ )

อย่ามอง CG เป็นคำตอบครับ มันไม่ใช่ทุกอย่าง หนังหลายๆ เรื่องในยุคก่อนนั้น CG กากจะตายไป (ลองไปดู Matrix ภาคแรกสิครับ หุ่นยนตร์ยังกะการ์ตูน) แต่หนังหลายๆ เรื่องนั้นที่คนจดจำได้ เพราะบทดีไม่ว่าจะเป็น jurassic Park, Terminator 2, avatar หรือแม้แต่ inception (Cg น้อยมากๆ เพราะผุ้กำกับเค้าเลือกใช้ของจริงก่อน)

ส่วนหนังสั้นที่เห็นๆ เป้น Fanmade เกมนั่นเค้าได้เงินจากทางผุ้ผลิตครับ (ok บางอันอาจจะทำเอง แต่ taste ทางศิลปะเค้าเยอะกว่าคนในบ้านเรา)

ตัวผมเองไม่ได้เก่งหรืออะไรครับ แต่ผมอ่านข้อความแบบนี้มาเยอะ อยากแชร์ให้เห็นภาพครับว่า ในวงการอุตสาหกรรมภาพยนตร์บ้านเราน่ะ ยังไม่พร้อม ยังไม่มีใครกล้าลงเม็ดเงินขนาดนั้น

ผมคิดว่าวิธีการแก้นะครับ จับนายทุนกับข้าราชการบางกระทรวงไปเปลี่ยนแนวคิดดีกว่า

สุดท้ายอยากจะบอกว่า
กว่าผลงาน Visual effect จะเสร็จ 1 งาน  ต้องอาศัยการศึกษาและการทำความเข้าใจของโปรเจ็คนั้นๆ อย่างถ่องแท้ แต่

ไม่ได้กดเรนเดอร์แล้วสวยเลยครับ

ปล.ไม่ได้โกรธที่โดนต่อว่าๆ งาน CG ห่วยนะ แต่แค่อยากให้เห็นภาพตลาด cg ครับ

ขอบคุณครับ 

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้