สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2255เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ถามนอกเรื่อง เกี่ยวกับกล้อง vdo pro ครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
680
ความดี
711
เครดิต
616
จิตพิสัย
420
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

1.ปุ่ม bar มีเอาไว้ทำไมครับ เพื่อใช้งานอะไร
2.บางกล้องก่อนถ่าย เอากระดาษขาวไปบังหน้าจอ เข้าใจว่าเพื่อวัดแสงหรือเปล่า แต่เขาวัดกันอย่างไรครับ

อาจเป็นคำถามธรรมดา แต่อยากรู้ครับ
วานผู้รู้ช่วยเฉลยหน่อยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
ทางทฤษฎีไม่รู้ แต่ในทางปฏิบัติใช้ปุ่ม bar ไว้บันทึกสัญญาณภาพก่อนถ่ายเช่นหัวม้วน หรือตอนถ่ายจบตอนท้ายม้วน แทนที่เราจะอัดสัญญาณดำ ๆ เปล่าๆ ก็ใช้ bar อัดแทน

นอกจากนี้ยังใช้ประโยชน์ในเรื่องของการเทียบสีของมอร์นิเตอร์ หรือจอ LCD หรือ มอร์นิเตอร์ในห้องตัดต่อ ซึ่งจะปรับคอนทราสต์ความสว่างของจอ โดยดูน้ำหนักขาวเทาดำจาก Color bar หรือ ปรับค่าสี RGB ของจอแสดงผลต่าง ๆ หรือปรับค่าของอุปกรณ์ด้านภาพหลายๆ ตัวให้มันใกล้เคียงกัน อย่างโปรเจ๊คเตอร์ก็ใช้ได้นะครับ เพราะ color bar จะเป็นค่ากลางที่มาตรฐานครับ ในกรณีที่ไม่ได้ใช้เครื่องมือวัด ดูจากสีของแถบเอา อันนี้วิธีแบบลูกทุ่ง

ส่วนเอากระดาษขาวบังหน้าจอ เค้าใช้ เช็ค  white balance คือปรับให้กล้องมันอยุ่ในสภาวะสมดุลย์สีขาว เพราะเวลาเปลี่ยนที่เปลียนแสง อุณหภูมิแสงแต่ละแห่งไม่เหมือนกันก็เลยต้องเช็ค white  และทำให้กล้องมันสมดุล ในกล้อง DSLR ก็มีครับ จริง ๆ ก็หลักการเดียวกัน
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-09-28 22:38 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +5 2011-09-29 ครบถ้วนกระบวนความ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
680
ความดี
711
เครดิต
616
จิตพิสัย
420
จังหวัด
ขอบคุณครับ ว่าแต่กล้องใหญ่เขา check WB กันยังไงครับ
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
อยากรู้เหมือนกันๆๆ มื่อใหม่ครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-28
กล้องโปรมันจะมีปุ่มสำหรับเช็ค WB แต่อยู่ตรงไหนจะไม่เหมือนกันในแต่ละรุ่น

ในสถานที่หนึ่งอาจจะประกอบด้วยแสงสีในหลาย ๆ ค่าอุณหภูมิแสง เช่น daylight จากแสงธรรมชาติหรือแสงทังสเตนจากไฟโครม redhead หรือแสงนีออนจากไฟบ้าน หรือไฟอาคาร การใช้กระดาษขาวก็คือต้องวางกะดาษขาวให้โดนแหล่งแสงให้ครอบคลุมรวมๆ ทั้งหมดเท่าที่จะทำได้ ซึ่งส่วนมากเค้าก็วางไว้ตรงหน้า นางแบบนายแบบ คือไฟที่ลงที่ตัวแบบมีกี่ค่าก็วางกระดาษขาวซะและให้กล้องปรับให้สมดุลครับ พอกล้องมันทำงานเรียบร้อยมันก็จะบอกเราว่า WB ok เป็นอันจบ เด๋วนี้เค้าก็มี cap เป็น WB ไว้บังหน้าเลนส์สำหรับเช็ค WB นะครับ

แต่บ่อยครั้งที่เช็คแล้วสีก็ยังเพี้ยนอยู่ สุดท้ายก็ต้องเชื่อสายตาตัวเองครับ จากประสบการณ์แล้ว มันก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นที่เช็คแล้วจะได้ค่าที่ต้องการเสมอไป ต้องดูด้วยตาเองแล้วก็ปรับๆเอาตามค่าอุณภูมิแสงในกล้องครับ

DSLR ก็ใช้หลักการเดียวกันได้ครับเพียงแต่เราต้องถ่ายกระดาษขายเป็นเฟรมภาพนิ่งแล้วค่อยเลือก Custom WB อีกทีค่อนข้างยุ่งยากทีเดียวหรือไม่งั้นก็ปรับค่า WB ของกล้อง DSLR ที่เป็นตัว K เลือกตามอุณหภมิของแสงแบบเคลวินไปเลยครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-09-28 22:43 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
kookkam007 ความดี +1 2011-09-29 -
เงิน
4494
ความดี
3438
เครดิต
3436
จิตพิสัย
3568
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-28
เรื่องคัลเลอร์บา ผมีทริกเล็กน้อยครับ ช่างภาพผมจะกดหลังคิวที่ถ่ายแล้วชอบ จะบอกช่างตัดได้ว่า จะเอาคิวไหนคิวไหน สำหรับกองเล็กๆที่ไม่มีสเลดและคาเมร่า รีพอท
tkratt ความดี +1 2011-09-28 -
เงิน
11859
ความดี
9359
เครดิต
9848
จิตพิสัย
9986
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-29
สมัยนี้เรื่อง WB ไม่ค่อยมีการพูดถึงมากนัก
เพราะส่วนมากถ่ายมาแล้วจะเอามาเกรดสีกันซะส่วนใหญ่ ให้ดูสวยแปลกตา
บางครั้งการถ่ายด้วยสีธรรมชาติอาจดูเป็นอะไรที่ล้าสมัยไปเลย โดยเฉพาะงานMV
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้