สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5204เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

รบกวนพี่่่่ๆหน่อยครับ ขอคำปรึกษาปัญหาเรื่องการ์ดครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
995
ความดี
609
เครดิต
508
จิตพิสัย
575
จังหวัด
นคราชสีมา
เจ้า Canon 550D ของผมอยู่ดีๆมันก็เกิดปัญหาครับ รบกวนพี่ๆขอคำปรึกษาหน่อยคับผม

คืออาการมันขึ้นว่า "Card cannot be accessed. Reinsert/change the card or format card with camera." อย่างงี้อะครับ

ผมว่าผมก็ไม่ได้โหลดโปรแกรมเสริมอะไรลงไปอะครับ  คือตอนเย็นยังถ่ายรูปได้ปกติอยู่เลยครับไม่มีปัญหาอะไร

พอกลับบ้านมา ผมก็เลยถอดเ็ม็มออกจากกล้องมาลงที่เครื่องคอมตามปกติครับ

พอลงรูปเสร็จจากคอมแล้วผมก็เสียบเม็มกลับเข้าที่กล้องคืน ผมก็ว่าจะถ่ายหมาผมเล่นสักหน่อย

แล้วตัวปัญหามันก็ขึ้นมาอย่างที่กล่าวไปคับผม  รู้สึกว่ามันจะขึ้นทุกโหมดเลยอะครับ

ตอนนี้ตัวเม็มของผมเป็น Kingston   คลาส6  8G  ultimate 100x

รบกวนพี่ๆ ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ พอดีพึ่งหัดเล่นกล้องด้วยอะครับ  

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับผม

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
817
ความดี
370
เครดิต
297
จิตพิสัย
309
จังหวัด
อุดรธานี
ไม่รู้เหมือนกันนะคับว่าแก้ไขได้หรือยัง

ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรเหมือนกันนะคับ แต่แค่ format การ์ด (ใช้กล้องในการ format นะคับ) เดี๋ยวก็หายคับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
361
ความดี
364
เครดิต
321
จิตพิสัย
333
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตามความเห็นด้านบนครับ ให้ใช้กล้อง format การ์ดครับ
เงิน
995
ความดี
609
เครดิต
508
จิตพิสัย
575
จังหวัด
นคราชสีมา
มีวิธีเดียวหรอคับผม
เงิน
995
ความดี
609
เครดิต
508
จิตพิสัย
575
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-30
งานเข้า อีกแล้วคับพอตอนFormat การ์ด มันทำไม่ได้คับ มันขึ้นว่า Canot format change card

มืด8ด้านเลยคับผมตอนนี้
เงิน
995
ความดี
609
เครดิต
508
จิตพิสัย
575
จังหวัด
นคราชสีมา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-30
เย่ ทำได้แล้วคับโดยที่ไม่ต้องFormat หลังจากที่มันไม่สามารถFormatได้

ผมนั่งหงุดหงิดอยู่ตั้งนาน ผมเลยลองเอาเม็มออกแล้วถ่ายเล่นๆโดยที่ไม่มีเม็ม

มันก็ถ่ายได้ แต่มันไม่สามารถSaveรูปได้ ก็ปกติของมันแหละครับ  พอผมถ่ายเสร็จ

ผมก็เสียบการ์ดกลับเข้าไป โดยที่ยังไม่ปิดกล้อง แล้วมันก็กลับมาปกติครับผม

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้