สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1912เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ฝากข้อแนะนำครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2226
ความดี
1391
เครดิต
1146
จิตพิสัย
1854
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมมีความรู้สึกว่า เดี๋ยวนี้เริ่มมีคนแฝง ที่มักขายของจนเกินความจำเป็นใน web นี้
จากตอนแรกก็แค่ชิ้น 2 ชิ้น หลังๆ ลงขายเป็นล่ำเป็นสัน ยังกับเป็นเจ้าของเวปเอง
มีอัพเดทสินค้ากันทุกอาทิตย์
ผมว่า ควรจะมีสามัญสำนึกของความเกรงใจบ้างก็จะดีนะครับ หรือถ้าอยากลงจริงๆ
ก็ช่วยบริจาค ค่าใช้จ่ายให้กับเจ้าของเวปเค้าบ้าง เห็นใจกันบ้างเถอะครับ สงสารเจ้าของเวปครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
tkratt ความดี +10 2011-10-13 -
rotcerid ความดี +7 2011-10-13 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9242
ความดี
5132
เครดิต
5013
จิตพิสัย
7529
จังหวัด
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

นายแน่มาก.
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
นายแน่มากด้วยคนครับ ขอชื่นชมเลยครับ

จริงๆ การมีขายของก็เป็นสีสันนะครับ ทำให้คนคึกคัก ทั้งคนขายคนซื้อ ผมก็ขาย 555 แต่เราแค่อยากเอาประสบการณ์เรามาแชร์ มีแหล่งของดี ๆ ก็เอามาขาย ขอค่ารถค่าเหนื่อยหน่อยนึง ถามว่าบางทีนั่งตอบคำถามคนซื้อเรื่องกล้อง เรื่องอุปกรณ์ก็เหนื่อยแล้วครับ โทรมาถามกันเรื่อย บางคนโทรมาไม่ได้ซื้ออะไรหรอก โทรมาขอคำแนะนำเราก็บอกไม่มีกั๊ก คนที่เค้าเป็นมือใหม่เค้าก็ต้องการรู้ว่าจะใช้ของแบบไหน ใช้เครื่องมืออะไร โอ๊ยเยอะครับ แนะนำไปทั้งที่ก็แทบไม่ได้อะไรเลย แต่ก้หนุกดี เชื่อมั้ยหละครับว่ามือใหม่หลาย ๆ ท่านยังใช้ขาตั้งกล้องภาพนิ่งหัวบอลยี่ห้อดัง ๆ ราคาแพงถ่ายวิดีโอแทนที่จะใช้ขาหัวน้ำมันซึ่งมันก็มีรุ่นที่ราคาถูกกว่า หรือว่ายังมีหลายคนที่ใช้ไมค์คาราโอเกะอัดเสียงแล้วก็มีปัญหาว่าทำไมเสียงไม่ดี ด้วยความที่ไม่รู้ว่าจะต้องใช้อะไรยังไง ซึ่งเว็บนี้ก็เป็นแหล่งที่คนที่เค้าไม่รุ้จักได้มีโอกาสรู้จักกับเครื่องไม้เครื่องมือที่คนทำงานใช้กัน หรือหาซื้อของต่าง ๆ ได้ในราคาที่เค้าหาซื้อได้ ซึ่งเรื่องแบบนี้จริง ๆ แค่ขอให้อยู่ในที่ในทางของแต่ละท่านไม่รบกวนกระทู้คนอื่นก็พอแล้วครับ

ถ้าจะต้องมีการช่วยเหลือทางเว็บผมคนนึงเห็นด้วย อยากสนับสนุนทั้งผลิตภัณฑ์และสนับสนุนเรื่องอื่นๆ เราโอเคนะ( จะโดนคนอื่นตื๊บไม่เนี่ย ) แต่มันจะผิดวัตถุประสงค์ของเว็บหรือเปล่า หรือไม่งั้นก็จัดทำเป็นแบนเนอร์กันไปสำหรับเป็นส่วนโฆษณา แต่อยากให้ข้อคิดว่าหลาย ๆ เว็บ พอมีหน้าโฆษณา หรือเชิงธุรกิจมากมาย สุดท้ายคนที่จะมาครอบครองคือระบบทุน ใครเงินหนาก็จะมาจับจองพื้นที่กัน สุดท้ายแทนที่จะมีการค้า การหางาน การแนะนำบริษัท แนะนำตัวเองอย่างเสรีก็จะกลายเป็นเว็บที่ธุรกิจ ร้านค้ารายใหญ่ ๆ บริษัทใหญ่จะใช้พื้นที่กันเต็มกำลัง รายย่อย ๆ บริษัทเล็ก หรือฟรีแลนต์ก็จะตายไปตาม ๆ กันเพราะเบี้ยน้อยทุนน้อย สุดท้ายเว็บที่เคยเป็นเว็บเสรีก็จะมีระบบทุนเข้ามาแทนที่และก็ไม่ต่างอะไรกับพวกเว็บพันทิพย์หรือ sanook หรือเว็บอื่น ๆ ที่โดนทุนนิยมกลืนกินไปซะ แทนที่คนจะได้มีทางเลือก ก็จะหมดทางเลือกไปซะ

อยากให้มองว่าจะขายของ จะเช่าของ จะรับงานจะหางานในเว็บ กลุ่มเป้าหมายมันต่างกัน มืออาชีพเค้าก้ไม่มาซื้อของหรือมาเช่าของในเว็บหรอกครับ เค้าก็ไปซื้อกับตัวแทน หรือเช่าอุปกรณ์กับบริษัทเลยดีกว่า เพราะมันจะต้องมีใบกำกับภาษ๊ มี VAT ออกบิลในนามบริษัท ซึ่งตัวแทนหรือร้านค้าชั้นนำเค้าก็ไม่ได้อยากจะขายของราคาหลักพันสักเท่าไหร่ เค้าจ้องจะขายเป็นล็อตใหญ่ ๆ ซื้อที่เป็นหลาย ๆ หมื่น ๆ หลาย ๆ แสน พอรายย่อยจะซื้อของหลักร้อยหลักพันเค้าก็ขายแบบไม่ค่อยจะใยดี จะไปเช่าไฟบริษัทใหญ่แค่ 2-3 ดวงเค้าก็ไม่ค่อยจะอะไรกะเราเท่าไหร่ถูกมั้ย เพราะฉะนั้นในเว็บนี้มันจึงเป็นทางเลือกสำหรับอีกกลุ่มเป้าหมายที่เป็นบุคคลทั่วไปที่เป็นมือใหม่ ตัวอย่างง่าย ๆ เลยครับหัวบอลติด hot shoe กล้องไปเดินถามตามร้านถ่ายรูปเจอเจ้าของร้านส่ายหัวบอกไม่มี แถมทำหน้าเบื่อๆ ใส่ด้วยซ้ำประมาณว่ารำคาญ จะมาซื้ออะไรไอ้ของที่เค้าไม่ค่อยได้ใช้กัน ราคาก็แค่ไม่กี่ร้อย เชื่อมั้ยผมเจอบ่อยอาการแบบนี้ แต่ในเว็บนี้มีคนขายหัวบอลติด hot shoe กันเกลื่อน

แล้วก็ประเทศไทยมันเป็นประเทศที่แปลกอย่างคือเราไม่สามารถหาของได้ดังใจนึก ทั้ง ๆ ประเทศอย่างสิงค์โปร์ ฮ่องกง จีน มีสารพัดอย่าง แต่ประเทศไทยจะหาน็อตแปลง 3/8 เป็น 1/4 หาแทบไม่เจอ ค่าน้ำมันขับรถวนหายังแพงกว่าค่าของราคาไม่ถึงร้อย เพราะตัวแทนจำหน่ายเครื่องไม้เครื่องมือในเมืองไทยมักจะเอาของเข้ามาแต่เฉพาะที่เค้าคิดว่าขายได้ Glidecam สมัยก่อนเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วไม่มีใครรู้จัก ผมต้องสั่งมาจากสิงค์โปร์ มาตอนนี้ก็ยังไม่มีตัวแทนที่แน่นอน แต่ในเว็บนี้กลับมีคนทำตลาด นี่แหละคือข้อดีอย่างหนึง มันทำให้คนในเว็บมีโอกาส และไม่ต้องรอให้มีพระเจ้ามาทรงโปรดครับ

วิธีง่าย ๆ เหมือนในห้องสินค้าใหม่ เค้าอยุ่กันแบบเงียบ ๆ ครับ หรือห้องสินค้ามือสองเองเค้าก็อยู่แบบเงียบ ๆ เช่นกัน ส่วนใหญ่จะไม่ด้นกระทู้กันครับ อัพเดทที่กระทู้เดิมของตัวเอง ของใครของมัน ใครจะอัพก็อัพไป แต่กระทู้ยังอยู่ที่เดิมไม่มีขยับไปไหน ไม่มีมาโผล่ในกระทู้ล่าสุดให้เห็นกันเลย ใครจะดูเค้าก็ใช้วิธีจำกันว่าของเจ้านี้คนนี้จะมาดูก็เข้ามาดู อัพเดทกันทุกวันเพื่อให้คนที่มาดูรู้ว่า มีอะไรมาใหม่ ของอะไรไม่มี อัพกันเข้าไปเถอะไม่เดือดร้อนใคร ไม่รบกวนกับกระทู้ของคนอื่น เคยอยุ่ตรงไหนกี่วันผ่านไปก็ยังอยู่ที่เดิม คนสนใจเค้าก็เข้ามาเอง ใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ เพราะการขายของมันจะได้ไม่มากวนกระทู้ถามปัญหาต่าง ๆ

ถ้ามองในแง่ที่ว่าให้เว็บนี้มันเป็นแหล่งที่อุดมความรู้ แหล่งที่มีอุดมไปด้วยเครื่องไม้เครื่องมือ หรือแหล่งสร้างอาชีพ ให้กับคนจำนวนมากที่อยากหางานทำดีกว่า ใครอยากให้เช่าของเค้าก็มาลงเช่า ใครอยากหางานก็มาลงหางาน เพราะถ้ามันมีทุกอย่างขับเคลื่อนไปพร้อม ๆ กันสังคมมันจะโตขึ้น และไม่เงียบเหงา แต่ถ้ามันไม่มีความหลากหลาย ไม่มีการให้และการรับ ไม่นานเว็บก็จะเงียบเหงา

สมัยก่อนตอนไม่มีเว็บไม่มีแหล่งข้อมูล คนอย่างพวกผมต้องใช้ไฟนำเข้าจากอิตาลี ราคาหลายหมื่น ใช้ สเตอดิแคมนำเข้าจากอเมริการาคาหลายหมื่น แต่เด๋วนี้เราสามารถหาไฟดวงละไม่กีพัน ใช้สเตอดิแคมไทยทำราคาไม่กีพัน อย่างเว็บเองก็ทำผลิตภัณฑ์ซึ่งก็เป็นสิ่งที่ดีที่ทำให้คนมีทางเลือก อยากให้มองในแงที่ว่ามันเป็นโอกาสที่คนได้ใช้ ได้เห็นได้พัฒนา ขึ้นกว่าแต่ก่อน

ขอแค่อย่างเดียวมีให้และมีรับนั่นแหละครับ ผมเองตอบกระทู้แนะนำน้อง ๆ ในเว็บ ตอบคำถามทาง PM แนะนำคนโน่นคนนี้ทางโทรศัพท์มากกว่าของที่ขายได้อีกครับ ถ้าจะเอากันจริงๆเราไม่จำเป็นต้องใช้เวลามาแนะนำ มาตอบคำถามเหล่านี้ แล้วทำงานในสายอาชีพเรา อะรวยกว่าเยอะครับ ขายของชิ้นนึงบางทีกำไรแค่หลักร้อย แต่ความรู้ที่คนซื้อได้จากการแนะนำของเราอะมีค่ามากกว่าเงินไม่กี่ร้อยที่เค้าจ่ายมาอีก เพราะมันเป็นประสบการณ์ที่เราสะสมมาหลาย ๆ ปี แต่ก็คิดแค่ว่าได้เพื่อน ได้สังคมก็โอเคแล้วครับ 

สิ่งสำคัญคือสร้างสังคมที่เป็นระเบียบ มีมารยาทในการใช้และอยุ่ร่วมกันอย่างยั่งยืนดีกว่าครับ เขียนซะยาวแต่มันอัดอั้นมา 10 ปีแล้วอยู่เมืองไทยทำงานแล้วหาของใช้ยากมากๆ ต้องสั่งมาใช้เองประจำหงุดหงิด

ถ้าจะมีการช่วยเหลือเว็บอย่างไรเรายินดีเลยครับ 
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-10-14 03:06 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
hothead ความดี +10 2011-10-14 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2226
ความดี
1391
เครดิต
1146
จิตพิสัย
1854
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-14
การซื้อของแพง ไม่ได้แสดงถึงความเป็นมืออาชีพหรอกครับ
อันนี้ขอเถียง แต่โดยรวมก็โอเค ครับเป็นตัวอย่างให้แก่คนอื่นๆในการแสดงคาวมคิดเห็น
ของการขาย+ให้ความรู้
ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นก็แค่การแสดงความคิดเห็น สุดแล้วแต่ใครจะคิดอย่างไร
ผมเองก็ทำงานวงการนี้มา 20 กว่าปี ซื้อทั้งของแพงของก็อปครับ
อย่างไรก็ฝากไว้สำหรับท่านอื่นๆครับ เพื่อนให้สังคมของคนวงการเดียวกัน
มีแต่การให้อย่างไม่แอบแฝงสิ่งใดครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้