สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 12335เข้าชม
  • 21ตอบกลับ

ถ่ายแมลงเล็กๆ ขนาดลูกน้ำใช้เลนส์อะไรถ่ายได้บ้างครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
พอดีมีงานลูกค้าจะให้ถ่ายลูกกุ้ง ตัวมันเล็กมากครับ ประมาณลูกน้ำ  ตัวไร อยากทราบว่าถ้าใช้เลนส์มาโคร 1:1 แล้วใส่ฟิวเตอร์โครสอัพเสริมที่หน้าเลนส์อีกจะพอไหวไหมครับ หรือมีเทคนิกต้องใช้เลนส์หรืออุปกรณ์อะไรช่ายแนะนำด้วยครับ ผมใช้กล้อง 550 D อยู่ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ใช้แบบนี้เลย เอา Bellow ที่เป็น Mount EOS ติดกับเลนส์มาโคร คือเลนส์มาโคร 1:1 มันก็ถ่ายได้ใกล้ประมาณนึงอยู่แล้ว แต่เจ้า Bellow มันจะทำให้เราเข้าใกล้วัตถุได้มากขึ้น โดยปรับยืดหด Bellow เอาครับ สามารถเข้าใกล้วัตถุได้เป็นหลักมิลเลยแหละ แล้วคุณภาพจะดีกว่าใช้ฟิลเตอร์ Close up เพราะมันไม่ต้องผ่านชิ้นเลนส์ แต่จะกินแสงเยอะหน่อย ตั้งขาแล้วใช้สปีดต่ำ หรือเพิ่มแสงหน่อยก็ช่วยได้ครับ แต่ต้องใช้โหมดแมนวลนะ
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
ขอบคุณครับ
แล้ว Bellow ที่เป็น Mount EOS หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ พอดีผมอยู่ ตจว.ด้วย มันจะได้อัตราขยายประมาณไหนได้ครับ เช่น ถ้าถ่าย ลูกน้ำยุงนี่ ขยายประมาณเต็มเฟรมเลยหรือไม่ครับ พอดีที่จะถ่ายนี่มัน้ป็นงานต่อเนื่่องนะครับ แบบเฝ้าดูพัฒนาการของลูกกุ้งครับ

ตอนแรกตั้งใจว่าจะใช้เลนส์มาโคร 90 mm F 2.8 ของแทรมร่อน แล้วใส่ฟิวเตอร์โครสอัพเสริมอีก  (ราคาอยู่ในงบ ยังไม่มีทั้ง 2 อย่าง ต้องซื้อใหม่หมด) คือถ้าถ่ายได้อัตราขยายตามต้องการก็ผ่าน แต่กลัวว่าซื้อมาแล้วยังขยายได้ไม่พอ แล้วงานก็จะไม่ได้ ต้องซื้อของมาโดยไม่ได้งาน Bellow ก็สนใจนะครับแต่ไม่รู้ราคาและข้อมูล ยังไงผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย kengaio เมื่อ 2011-11-04 14:08 ]
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด

อันนี้ถ้ายด้วยเลนส์ Carl Zeiss T* 50mm 1.4 ไม่ใช่เลนส์มาโครด้วย ต่อเข้า Bellow ครับ ลองเทียบกับขนาดเหรียญบาทจริงดูครับ ไม่ได้ขยายภาพด้วย ส่วนมากคนถ่ายภาพนิ่งเค้าจะเอา Bellow มาโมเพื่อถ่ายมาโคร แต่มันจะโฟกัสยากหน่อย เพราะต้องอาศัยการยืดเข้าออกของ Bellow เป็นการโฟกัสแทน โดยจะปรับโฟกัสที่เลนส์ให้เป็นระยะใกล้ที่สุดแล้วใช้ Bellow โฟกัสแทนเลนส์ ระยะโฟกัสมันจะมีแค่ช่วงสั้น ๆ คือใช้ได้กับการถ่ายมาโครโดยเฉพาะ อินฟินิตี้ไม่ได้ จะได้ระยะมาโครกว่าเลนส์มาโครปกติทั่วไปครับ ถ่ายมดยังได้เลยครับ แต่ถ้าลุกน้ำมันเคลื่อนไหวมาก ๆ คงต้องเปิดหน้ากล้องแคบสุดเพื่อเอาระยะชัดลึกแบบมาก ๆ ลองดูจากระยะของเหรียญบาทขนาดอันนี้ผมปรับหน้ากล้องแคบสุดที่ 16 ยังได้ชัดลึกไม่พอเลยครับ ลองเปรียบเทียบกับเลนส์มาโครแบบ 1:1 ดุครับว่าประมาณไหน วิธีนี้ก็เป็นวิธีหนึ่งที่คนภาพนิ่งเค้าใช้กันครับ ใช้กับเลนส์อะไรก้ได้ไม่จำเป็นต้องเป็นเลนส์มาโคร ต้องลองหาวิธีที่ลงตัว แต่ถ้าคิดว่าวิธีนี้มันจะช่วยงานได้ ลอง PM มาสอบถามได้ครับ ผมมีอยุ่ซื้อมาทดลองศึกษาดู แตตอนนี้ไม่ได้ใช้งานแล้วครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
sticky ความดี +1 2011-11-04 ภาพประกอบเข้าใจได้ดีมากครับ
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-04
ขอบคุณครับ
น่าสนใจมากครับ แล้ว Bellow ของพี่พอจะปล่อยมาให้ผมศึกษาต่อได้ไหมครับ  ผมมีเลนส์ Cannon 50 f 1.8 อยู่แล้วจะใช้กันได้เลยไหมครับ สนใจมากครับ ราคาอย่างไรทาง PM ก็ได้ครับ ขอบคุณมากมายครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-04

อันนี้คือเม็ด ซิลิก้า กันชื้นเทียบขนาดกับไม่บรรทัด 1 ขีดเท่ากับ 1/2 มิลนะครับ ถ่ายด้วย 7D ในโหมดวิดีโอ speed 50 ISO 5000 เพราะแสงในห้องน้อย ถ้าอัดแสงแรง ๆ คงลด ISO ได้ใช้เลนส์ Carl Zeiss 50mm f1.4 ปรับหน้ากล้องที่ 16 ครับ โดยไม่ได้คร็อปหรือขยายใด ๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
impeus ความดี +1 2011-11-04 ความรู้ใหม่
เงิน
9877
ความดี
9201
เครดิต
8764
จิตพิสัย
9958
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-04
สุดยอดครับ
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
ไม่เคยผิดหวังกับ Web ThaiDfilm เลยครับ ถามอะไรตอบได้หมด ยิ่งกว่าอับดุลอีกครับ
nnn
เงิน
8674
ความดี
8613
เครดิต
10049
จิตพิสัย
6229
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
อีกทางเลือกนะครับ กล้องจุลทรรศน์ usb 2-3000 บาท
ต่อเข้าคอมแล้วอัดได้เลย ความคมชัดประมาณนึง ลองหาในเนตดู

หรือถ้าลูกค้าคุณมีกล้องจุลทรรศน์ ที่มี AV OUT
(ความจริงมีแต่ V ..A คงไม่มี ) ...หรือพอจะติดต่อมหาลัยได้
ก็จะได้ภาพที่ชัดกว่า ส่วนกำลังขยายก็แล้วแต่กล้อง แบบนี้เห็นแบคทีเรีย
เต้นระบำได้เลย

เงิน
9108
ความดี
7682
เครดิต
7536
จิตพิสัย
7938
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
วงแหวนกลับเลนส์ไม่รู้จะใช้ได้กับโหมดวิดีโอหรือป่าวนะครับ ของนิก600บาท แคนน่อนจะถูกกว่าหน่อย ไม่แน่ใจว่า450บาทป่าว

ผลการทดลอง แมงมุมกินยุง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1574
ความดี
490
เครดิต
514
จิตพิสัย
292
จังหวัด
อุตรดิตถ์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
"วงแหวนกลับเลนส์"  เพิ่งเคยเห็นครับ ช่วยอธิบายการทำงานให้ทีครับว่าเป็นยังไง มีประโยชน์แบบไหนบ้างครับ ตื่นเต้นจังครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
อ้างอิง
ไม่เคยผิดหวังกับ Web ThaiDfilm เลยครับ ถามอะไรตอบได้หมด ยิ่งกว่าอับดุลอีกครับ

เว็บอับดุล อิอิ

การถ่ายมาโครถ้าไม่ใช้เลนส์มาโครแท้ ๆ จะทำได้โดย
1. ใช้ฟิวเตอร์  close up ซึ่งวิธีนี้คุณภาพที่ได้จะดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับเลนส์ของฟิลเตอร์ว่าดีมั้ยดีเพราะต้องอาศัยชิ้นเลนส์ขยายครับ
2. ใช้แหวนกลับเลนส์แบบในรูปคือแหวนที่ด้านหนึ่งเป็นเม้าท์เดียวกับกล้อง อีกด้านหนึ่งเป็นเกลียวสำหรับหมุนติดกับหน้าเลนส์ ซึ่งจะมีขนาดเท่ากับหน้าเลนส์แต่ละตัวเช่น 52 / 55 และอื่น ๆ วิธีนี้ดีกว่าวิธีแรกตรงที่ไม่ต้องใช้เลนส์จากฟิลเตอร์คุณภาพภาพก็จะได้เทียบเท่ากับคุณภาพของเลนส์ตัวที่กลับแหละครับ อาจจะต้องหา step ring มาใช้เพื่อแปลงขนาดของหน้าเลนส์ให้เท่ากับขนาดของแหวนกลับเลนส์ วิธีนี้ระยะมาโครที่ได้ก็จะขึ้นอยู่กับเลนส์ที่ใช้ด้วยเหมือนกัน คืออาจจะได้มากที่สุดก็คือ 1:1 (ไม่แน่ใจเหมือนกันแต่เท่าที่ลองดูมันประมาณนั้นหรืออาจจะน้อยกว่าครับ ถ้าผิดไปต้องขอโทษด้วย)
3. การใช้ ท่อหรือ Tube  หรือ Bellow วิธีนี้คือการทำให้ท้ายของเลนส์ปกติทั่วไปออกห่างจากเซ็นเซอร์กล้อง ซึ่ง tube จะมีหลายขนาด บางทีก็ขายเป็นชุดให้เลือกใช้แต่ความลำบากของ tube คือเมื่อใส่ขนาดไหนไปแล้ว เวลาจะใช้งานก็ต้องเคลื่อนกล้องเข้าออกจากวัตถุทำให้ถ่ายยาก จึงต้องมีรางสไลด์สำหรับถ่ายมาโครมาเพื่อเลื่อนกล้องในการถ่ายมาโคร หรืออีกวิธีก็คือการใช้ bellow ครับ วิธีนี้คุณภาพจะดีเทียบเท่ากับวิธีที่ 2 เพราะไม่มีชิ้นเลนส์มาบังหน้ากล้องคุณภาพที่ได้มาจากคุณภาพของเลนส์ล้วน ๆ ต่างกับวิธีที่สองตรงที่ ระยะการถ่ายมาโครที่ได้จะสามารถขยายได้ตามความยาวของท่อ tube หรือการดึง bellow เข้าออก เรียกง่าย ๆ ว่าอยากได้มาโครมาก ๆ ก็ดึงเลนส์ออกห่างจาก เซ็นเซอร์มาก ๆ นั่นแหละครับ อาจจะได้เกิน 1:1 แต่ก็มีข้อด้อยคือยิ่งดึงเลนส์ห่างจากกล้องมันก็จะกินแสงมากขึ้นจากระยะทางที่เพิ่มขึ้นนั่นเอง

เด๋วจะว่าเรื่องมาโครภาคพิศดารดีกว่าไหนๆก็ไหนๆแล้ว
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
ต่ออีกครับ เอาภาคพิศดารอีกครับไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว เอาให้สุดๆ เลยครับ ชอบคุณหลายๆ ครับ
เงิน
7379
ความดี
6771
เครดิต
6797
จิตพิสัย
6384
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
ผมก็ใช้แหวนกลับเลนส์อยู่ครับ  
ข้อดีประหยัดถูก ใช้กับเลนส์ได้หลากหลาย และเดี๋ยวนี้หาซื้อไม่ยากเลย

ข้อเสียเรื่อง ระยะการโคสอัพ  ระยะกล้องถ้าเอาไกล้สุด บางที กล้องแทบจะจิ้มกับตัวแบบ  ครั้งนึงที่ผม
ตั้งหน้าตั้งตาถ่ายแมงมุม หามุมแล้วหามุมอีก รู้ตัวอีกที หน้าเลนส์แทบจะทับมันอยู่แล้ว ฮา

แต่เป็นห่วงเรื่องถ่ายวีดีโอนี่สิครับ แบบต้องอยู่กับที่เลยไม่งั้นหลุดระยะโฟกัสเอาง่ายๆเลยล่ะ
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-05
ท่านที่เคยใช้กล้องจุลทรรศน์ usb นี่มีใครเคยลองถ่ายเป็นวิดีโอไหมครับ ซอพแวร์ที่ให้มาสามารถบันทึกวิดีโอไหมครับ เท่าที่ดูจากข้อมูลเครื่องเห็นพูดแต่เรื่องถ่ายเป็นภาพนิ่ง ไม่รู้ว่ามีโหมดบันทึกเป็นวิดีโอได้หรือไม่ ใครเคยลองบ้างครับ
   เบื้องต้นตอนนี้ผมได้  bellow มาแล้วละ รอของส่งมาอยู่ ยังไม่ได้ทดลองว่างานจะผ่านหรือไม่ เลยสนใจ กล้องจุลทรรศน์ usb  เผื่อเอาไว้เป็นแผนสองครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้