สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2021เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

Family Tree  ขอคำแนะนำเพื่อพัฒนาต่อไปครับ..

edd
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
875
เครดิต
846
จิตพิสัย
734
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ทุกๆ เช้าเวลาสมาชิกที่บ้าน นั่งกินกาแฟอ่านหนังสือพิมพ์บนโต๊ะม้าหิน ใต้ต้นสายหยุดที่แผ่กิ่งก้านสาขา ยื่นยาวไปจรดปลายน้ำที่เป็นร่องสวนเก่า เหล่าประชากรนกที่อาศัยร่มเงาและกิ่งก้านต้นสายหยุด ต้นแก้ว ก็จะออกมาอาบแดดอุ่นๆ ตอนเช้า พบปะ สังสรรค์ แลกเปลี่ยนข่าวสาร หรือ ไล่จิก แย่งที่ชาวบ้านเกาะส่งเสียงเจี้ยวจ๊าว ได้ทุกๆ วัน พวกมันเป็นครอบครัวใหญ่ที่อาศัยอยู่ร่วมกันภายใต้ต้นสายหยุดนี้ มาเป็นเวลานาน โดยเฉพาะทุกเช้าที่อากาศสดใส แสงแดดอบอุ่น มันจะออกมาแข่งกันคุย จะออกมาสมาคมมากกันเป็นพิเศษ เสียงเจี้ยวจ๊าวก็จะยิ่งทวีคูณขึ้นเรื่อยๆ สมกับเป็น Family Tree ของบ้านนี้จริงๆ ...

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

... เห็นบอร์ดว่าง ก็เลยเข้ามาแชร์ มิอาจติติง เนื่องเพราะฝีมือระดับเทพอยู่แล้ว และขอชมถึงความพยายามในการรอคอยจับภาพครอบครัวนก 
     ( สวยงามจับใจทุกตัว ) นกแต่ละประเภทกินอาหารไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับชนิดของนก
.....นกเขาเล็ก - ใหญ่ จะกินเฉพาะอาหารนกเขาที่เขาผสมขาย ( ผสมหลายอย่าง ข้าวโพด ข้าวตอก ฯลฯ )
.....นกขุนทอง และนกทั่วไป กินผลไม้
.....นกกางเขนบ้าน กินอาหารปลา ( ด้วยความบังเอิญทำอหารปลาตก แล้วเห็นนกกางเขนบ้านมาจิกกิน ก็เลยเทให้กินซะเลย รวมถึงแมวจรจัดก็แอบมากิน )
            บ้านผมนำ้ท่วมมา 2 อาทิตย์ เลยไม่ได้ให้อาหารนกกางเขนบ้าน ( อาหารปลา ) เมื่อ 2 วันก่อนกลับไปบ้านเพื่อไปเอาของสำคัญบางอย่าง (ไปดูบ้าน )
     นกกางเขนบ้านบินโฉบเข้ามาถึงในบ้าน ก็เลยเข้าใจว่าคงหิวเพราะไม่มีอาหารปลาให้กิน เลยเทอาหารปลาให้ 2 ถุงใหญ่ ( เก็บไว้ก็ไม่มีประโยชน์เพราะ
     ปลาตายหมดแล้ว ) กะซะว่าคงอยู่ได้ประมาณ 1 เดือน ส่วนผลไม้และอาหารนกเขาคงไม่สามารถหาให้ได้ เพราะไม่รู้จะขนเข้าไปยังไง ( นำ้ระดับอก )
     พอเห็นครอบครัวนกที่ คุณ edd ถ่ายมา ทำให้นึกถึงนกที่บ้านด้วยเหมือนกัน  แต่อยากบอกว่า เมื่อครอบครัวนกมาอยู่ในสถานที่ที่เป็นของเรา
     ก็ควรยินดีต้อนรับให้เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวเราด้วยเหมือนกัน หาอาหารให้ทาน หานำ้ให้กิน หาถาดใส่นำ้ไว้ให้นกได้เล่นคลายร้อนตอนบ่าย
     แล้วลองจับภาพอีกครั้ง คราวนี้ คุณ edd จะเห็นสายใยครอบครัวนกที่อบอุ่นจริงๆ เวลาที่แม่นกพาลูกนกมากินอาหารที่เราวางไว้ รวมถึงพ่อนกที่คอย
     กีดกันนกตัวอื่นไม่ให้มากินอาหาร ในขณะที่แม่นกกำลังกินอยู่ ฯลฯ แล้วถ่ายมาแบ่งปันอีกครั้งนะคับ ..( ขอบคุณล่วงหน้า )...
edd
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
900
ความดี
875
เครดิต
846
จิตพิสัย
734
จังหวัด
ขอบคุณครับ  คุณ p0p-it ที่สละเวลาเข้ามาชม นกบ้านผมก็กินอาหารอย่างที่ที่คุณ pop-it เล่ามา
ฝีมือผมยังไม่เทพอะไรหรอกครับ นกบ้านผมมันเชื่องคน มันเลยรอให้ผมกดถ่ายได้ อีกอย่างมันคงชอบเป็นแบบ เและมันมีอยู่ราว 30 กว่าตัว
นกกางเขนเป็นนกอีกชนิดหนึ่งที่ผมชอบ มันมีลีลาที่สวย เปรียว และเสียงมันเพราะมาก แต่บ้านผมยังน้อยอยู่ เพราะประชากรนกเขาเยอะกว่ามาก และเป็นเจ้าถิ่น
ถ้าได้เลนส์ซูมมากกว่านี้คงมุดเข้าไปหามันได้มากขึ้น ภาพคงจะเป็นไปอย่างที่ผมตั้งใจ แต่ยังไงก็..ขอบคุณครับที่เข้ามาชม

มีข้อความหนึ่่งบอกว่า ...
เจ้าของปล่อยนกออกจากกรง
ไม่ไช่เพราะไม่รักมันแล้ว
แต่เป็นเพราะเจ้าของเพิ่งรักมันเป็น...

สู้ๆ นะครับ คุณ p0p-it วิกฤติน้ำกำลังจะผ่านพ้นไปแล้ว ความงามรอบตัวก็จะกลับมาเหมือนเดิมครับ อาจจะให้เวลาซ่อมแซมหน่อย แต่ก็ไ่ม่สายเกินไป
ไว้ผมจะรอชม ผลงาน Family Tree ของบ้านคุณ p0p-it  บ้าง

ผมกำลังนั่งคิดว่า บอร์ดนี้คงไม่มีใครจะสนใจงานแบบนี้ เพราะมันไม่หวือหวา หรือเทคนิคเยอะ เพราะดูงานของหลายๆ ท่าน
เต็มไปด้วยเทคนิคแพรวพราว หวือหวา น่าสนใจ กำลังคิดว่า เอ โพสผิดที่หรือป่าวว 5555...
[ แก้ไขล่าสุดโดย edd เมื่อ 2011-11-16 09:54 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้