สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1982เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เพลง ตัวสำรอง  ช่วยติชมด้วยนะครับ ทั้งเพลงทั้งmv

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6786
ความดี
6256
เครดิต
6285
จิตพิสัย
6830
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

สำหรับน้องใหม่ที่เสนองานส่งมาให้พี่ๆในเว็บช่วยติชม รบกวนช่วยบอกวัตถุประสงค์ให้ด้วยก็ดี เพื่อพี่ๆจะได้แนะนำได้ถูก...
เช่น ทำงานชิ้นนี้ขึ้นมาเพื่ออะไร ( ทำรายงานส่งอาจารย์ ทำเล่นแก้เหงา ทำให้เพื่อน ทำให้ลูกค้า)
       และต้องการให้พี่ๆในเว็บช่วยติติงเรื่องใด (. เรื่องการถ่ายการถ่าย , การตัดต่อ, การดำเนินเรื่อง)
       เพราะตอนนี้ เด็ก 5 ขวบก็ถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้แล้ว โดยใช้มือถือ และบางโรงเรียนก็ให้เด็ก ม.1 ตัดต่องานส่งครู
        ทุกวันนี้ ผมเริ่มสับสนว่า งานที่จะให้วิจารณ์เป็นงานของเด็กทำ หรืองานของผู้ใหญ่...บางงานดูไม่ออกเลยจริงๆคับ...
[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-11-25 10:10 ]
เงิน
6786
ความดี
6256
เครดิต
6285
จิตพิสัย
6830
จังหวัด
เป็นตัวอย่างงานทำให้ลูกค้าดูครับ
อยากให้พี่ๆในเว็ปช่วยแนะนำทั้งเรื่องการถ่าย ตัดต่อ ดำเนินเรื่่องเลยครับผม (ยังมือใหม่มากๆครับ)
เพื่อจะได้พัฒนางานให้ดียิ่งขึ้นครับ
ขอบพระคุณมากๆครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เข้ามาตอบช้าหน่อย นำท่วมมาอยู่บ้านน้องสาว คอมช้าเลยต้องไปออฟฟิศ ถ้าบอกมาว่าทำให้ลูกค้าดู ถามต่อว่า...
.... จะให้ลูกค้าดูอะไร ดูตัดต่อ ดูกำกับ ดูใส่เพลง ดูเนื้อเรื่อง ฯลฯ
... น้องใหม่หลายคนคิด และภูมิใจกับงานที่ได้ทำ..
....ตื่นเต้นกับการจับกล้องครั้งแรก กดปุ่ม rec แล้วภาพติด โอ สุดยอด..
....ถ่ายไปเดินไป ภาพก็มีด้วยแฮะ...มหัศจรรย์มาก..
.... จัดแสงหน่อย โอ๊ยสวยงาม ฝีมือเราล้วนๆ ทำได้ไงเนี่ย...
....นำภาพที่ถ่ายมาทั้งหมดเข้าคอม แล้วตัดไปมา ..เก่งจังตัวเราเนี่ย..
....เหล่านี้คือสิ่งภูมิใจสูงสุดในชีวิต ที่เราสามารถทำได้ แต่ขอบอกว่า
    มันยิ่งใหญ่สำหรับคนทำและเพื่อนที่แสดงรวมถึงคนทำงานทุกคนในกลุ่มเท่านั้น สำหรับคนนอกที่ไม่ได้อยู่ร่วมในเหตุการณ์เขาอาจ มองงานในมุมที่แตกต่างจากคุณคือ เฉยๆ..( ลูกค้าและคนทั่วไป ). เพราะไม่มีส่วนร่วม..
....เปลี่ยนมุมมองใหม่ ลองมองดูงานที่คุณทำเองอีกครั้ง มองแบบคนนอกดู ไม่เอาความรู้สึกของคนทำงานเข้าร่วม
    แล้วคิดว่า ...สมมติเราเป็นลูกค้า มีใครไม่รู้เสนองานฃิ้นนี้ส่งมาให้เราดู และเมื่อดูจบเราจะยังให้เขาทำงานอีกหรือไม่ .
..... หรืออาจทดลองนำชิ้นงานของเรา นำไปเปิดให้คนที่ไม่รู้จักเรา แล้วถามเขาว่ามีความรู้สึกอย่างไร ดีหรือไม่ดี
      แล้วชอบไม่ชอบตรงไหน...
.. ..กลับกัน เข้าไปดูงาน MV ของพี่ๆในเว็บ แล้วนำมาเทียบ (สมมติพี่ในเว็บนำเสนองานมาให้ร่วมแข่ง) ในฐานะที่คุณเป็นลูกค้า
     คุณจะต้องเลือกขึ้นมาเพียง 1 ชิ้นเท่านั้น คุณจะเลือกชิ้นไหน...
.....สมมติต่อว่า คุณเกิดเลือกชิ้นMV ของพี่ในเว็บ ถามต่อว่า เพราะเหตุใดที่เลือก...
.....เพราะตัดต่อดี ดีตรงไหน เราก็ใช้เหมือนกัน ต่างกันเพราะอะไร...
.... เพราะถ่ายมาดี มุมเยอะกว่า แสงสวยกว่า มีภาพละครมาแทรก มากกว่างานของเรา.ที่มีแต่คนมาร้อง (ลองดูแบบไม่เปิดเพลง)
.... เพราะเรียงเรื่องราวได้ดี ไม่น่าเบื่อ น่าติดตาม สนใจ เร้าอารมณ์คนดูได้ตลอดจนจบเพลง ดีกว่างานของเราในทุกๆด้าน..
......สมมติถ้าผมเป็นลูกค้าแล้วมองงานคุณ ผมให้คะแนน 5 จาก 10 คับ ฉนั้นถ้าคุณจะยืนในตลาดนี้ต้องหาลูกค้าที่มีความต้องการ
      1 - 5 ซึ่งมีน้อยมาก ถามต่อว่า จะทำอย่างไรให้ลูกค้าเลือกคุณไม่ไปเลือกคนอื่น เพราะในขั้นนี้มีทีมผลิตเพียบ เยอะกว่ายุง..
       แต่ถ้าลูกค้าคนนั้น ต้องการคนทำที่มีคะแนน 6-10 คุณก็ไม่อยู่ในกลุ่มนี้ และถ้าอยากเก่งก็เรียนรู่เพิ่มเติมมากขึ้น สามารถรับ
งานได้มากขึ้น ( 1-10 ) ทำได้ไม่เสียตังค์ก็เรียนในเว็บนี้แหละ กลับไปอ่านบทความเก่าของผม หรือดูงานของพี่ๆในสไตล์นี้
แล้วโพสกลับมาใหม่ ..ไม่มีใครตรวจข้อสอบคุณ ผมจะอาสาทำเองคับ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-11-25 12:35 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ekkapun26 ความดี +5 2011-11-24 แนะนำ ให้ข้อคิดดีเยี่ยม
เงิน
6786
ความดี
6256
เครดิต
6285
จิตพิสัย
6830
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-24
ขอบพระคุำณมากๆครับ
จะพยายามศึกษาเรียนรู้ให้มากขึ้นๆครับ
แล้วจะเอาข้อสอบมาให้ตรวจอีกรอบครับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้