สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3362เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

เพิ่งซ์อกล้อง HDC-MDH1ครับไม่เข้าใจโหมดการบันทึกภาพ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3126
ความดี
2892
เครดิต
2824
จิตพิสัย
3149
จังหวัด
หนองคาย
ผมเพิ่งซื้อกล้องถ่ายวีดีโอ HDC-MDH1 ครับ ไม่เข้าใจโหมดการตั้งค่า 16:9  และ 4:3 ครับ 

1.  ความเข้าใจของผมคือถ้าถ่ายแบบค่า 16:9    ภาพที่ออกมา จะเป็นจอซีเนม่า (สี่เหลี่ยมผืนผ้า)
                                                                         ถ้าถ่ายแบบค่า    4:3     ภาพที่ออกมา จะเป็นจอแบบปรกติ  (สี่เหลี่ยมจัตุรัส)
                                       ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
                                  2. ในโหมดการตั้งค่าบันทึกในตัวกล้องที่มี คือ  HA - HG - HX - HE  จะมีสัดส่วนของภาพเป็น 16:9  อย่างเดียว
                                                                                             โหมด SA - SX           จะมีสัดส่วนของภาพเป็น 16:9 และ 4:3
                                       ถ้าเราถ่ายในระบบ  HA - HG - HX - HE  สัดส่วนของภาพ จะเป็น 16:9 (จอสี่เหลียมผืนผ้า) ไม่สามารถ
                                       ปรับค่าให้เป็นจอ สี่เหลียมจัตุรัสได้ใช่ไหมครับ  ถ้าลูกค้าอยากให้ภาพที่จอเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสเราจะทำ
                                       อย่างไรครับ 
                                       แต่ถ้าตั้งค่าบันทึกเป็น โหมด SA - SX  จะสามารถตั้งสัดส่วนของภาพได้ทั้ง 16:9 (สี่เหลี่ยมผืนผ้า)
                                       และ 4:3 (สี่เหลี่ยมจัตุรัส)ได้
                                  3.  ภาพถ่ายระหว่าง  โหมด SA - SX   และ   โหมด HA - HG - HX - HE    จะมีความคมชัดแตกต่างกัน
                                       หรือเปล่าครับ  เราควรเลือกถ่ายในโหมดไหนดีครับ    (งานที่ออกมาเป็นระบบDVDและ VCDครับ)  
                            ขอขอบตุณมาล่วงหน้าครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35334
ความดี
31863
เครดิต
33257
จิตพิสัย
31112
จังหวัด
นคราชสีมา

ตามนี้ครับ .....
.
.
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

โหมดที่เป็น HA HG HX HE หรือ SA SX พวกนี้ จะถูกแยกด้วย บิตเรตข้อมูลของภาพครับ ยิ่งบิตเรตสูงๆ ภาพก็จะมีความคมชัดครับ คือ HA 17 Mbps แต่ถ้าเป็น HE มันแค่ 5 Mbps ความคมชัดมันจึงต่างกันครับ ถ้าเราเลือกใช้งานจริงๆ ก็เลือกแบบสูงไว้ก่อนดีกว่าครับ

การถ่าย 16:9 ปรับไม่ได้ ไม่ใช่ปัญหาครับ ถ่ายแล้วมาตัดในโปรเจ็ค 4:3 แล้วทิ้งขอบข้างๆ ออกไปก็ใช้ได้แล้วครับ เพียงแต่ว่า ตอนถ่ายเราอย่าลืมตัว คือ บางคนถ่าย 16:9 จริงๆ แต่จบงานที่ 4:3 แบบไม่มีขอบดำ แต่ลืมตัว ลืมวางคอมโพสให้มันเหมาะกับ 4:3 เวลาเอามาวางใน 4:3 แบบไม่ให้เห็นขอบดำ ตัวคน หรือออฟเจ็คเลยหลุดเฟรมไปครับ

ถ้าเลือกถ่ายเพื่อใช้งานจริงๆ ทำงานให้ลูกค้า ถ่ายแบบคุณภาพสูงๆ ไว้ก่อนดีกว่าครับ แล้วมาตัดในโปรเจ็ค Pal 720 576 เพื่อเอ็กพอร์ตไฟล์งานเป็น DVD หรือ VCD ต่อไปครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8550
ความดี
7740
เครดิต
7517
จิตพิสัย
8575
จังหวัด
กาญจนบุรี
สงสัยด้วยคน vbr คืออะไรครับ?
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-21
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย gorawig เมื่อ 2011-11-21 04:40  :
สงสัยด้วยคน vbr คืออะไรครับ?

Variable bitrate (VBR) is a term used in telecommunications and computing that relates to the bitrate used in sound or video encoding. As opposed to constant bitrate (CBR), VBR files vary the amount of output data per time segment. VBR allows a higher bitrate (and therefore more storage space) to be allocated to the more complex segments of media files while less space is allocated to less complex segments. The average of these rates can be calculated to produce an average bitrate for the file.
MP3WMAVorbis, and AAC audio files can optionally be encoded in VBR.[1][2][3] Variable bit rate encoding is also commonly used on MPEG-2 video, MPEG-4 Part 2 video (XvidDivX, etc.), MPEG-4 Part 10/H.264 video, TheoraDirac and other video compression formats.

http://en.wikipedia.org/wiki/Variable_bitrate

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้