สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2254เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ช่วยวิจารณ์หนังสั้นให้หน่อยครับ :D

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
845
ความดี
402
เครดิต
275
จิตพิสัย
270
จังหวัด
สุรินทร์

หนังสั้นเรื่องนี้ผมส่งเข้าแข่งขันในระดับมัธยมของจังหวัดสุรินทร์ครับแพ้เค้าครับ
ได้แค่ที่ 4 จาก 8 ทีม 1-3 นี่เรื่องภาพเค้าสู้ผมไม่ได้เลย แต่เนื้อเรื่องของเค้านี่กินขาดครับยอมรับเลย
จากที่กรรมการของวิจารณ์มาก็คือ 

- เนื้อเรื่องยังไม่เข้มพอ และยังสรุปได้ไม่ชัดเจน
- ในบางฉากยังขาดความต่อเนื่องลื่นไหลของหนัง
- ฉากเดินตาม ภาพสั่นเกินไป

ผมเลยอยากได้คำวิจารณ์ และแนะนำนอกเหนือจากนี้อีกครับ
ปีหน้าผมจะส่งผลงานให้ไปถึงระดับภาคให้ได้เลยครับ!
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากนะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ชมจนจบแล้วนะครับ หากให้วิจารณ์ตามความรู้สึกส่วนตัวผมก็คงจะไม่เหมาะเท่าไหร่ เพราะกระผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไร ไปเทียบเท่าท่านคณะกรรมการที่ได้ตัดสินผลออกมาแล้ว เอาเป็นว่า วิจารณ์ขยายความจากท่านกรรมการที่ให้ข้อคิดไว้ น่าจะดีกว่า
- เนื้อเรื่องยังไม่เข้มพอ และยังสรุปได้ไม่ชัดเจน
  อันนี้เนื่องจากเรื่องราว ยังถูกปูออกมาให้เห็นความเลวของตัวแสดงเอกไม่ชัดเจนนัก แค่ผ่านคำบอกเล่า และฉากวิ่งหนีคู่อริ มันยังไม่เข้มข้นพอครับ พอสรุปตอนท้ายที่มาคุยกับลุงที่กวาดขยะ เลยยังไม่น่าเชื่อว่า มันจะมีพลังผลักดันให้นักเรียวเกเรคนหนึ่งเปลี่ยนแปลงอะไรในชีวิตได้

- ในบางฉากยังขาดความต่อเนื่องลื่นไหลของหนัง
คือ อันที่จริงอาจกล่าวได้ว่า มันมีช๊อตที่ขาดไป และมีช๊อตที่เกินมา อยู่หลายๆ ช๊อตในหนังครับ มันเลยทำให้ขาดความต่อเนื่อง ลื่นไหลโดยรวมของหนัง บางช๊อตตัดทิ้งได้ แต่ก็ใส่เกินเข้ามา บางช๊อตสมควรมี แต่ก็ไม่ได้ถ่ายไว้ หรือ ไม่ได้ตัดใส่เข้าไปในหนัง ผมยกตัวอย่างดังที่กล่าวมา คือ ควรจะนำเสนอช๊อตที่แสดงความเกเรของนักเรียนคนนี้เพิ่มอีกหน่อย ส่วนช๊อตที่บ้าน ในห้องนอน เดินเข้าห้องน้ำอะไรพวกนี้ มันเป็นช๊อตเกิน ที่น่าจะตัดออกได้ โดยไม่มีผลกระทบอะไรต่อเรื่องมากมาย ตอนที่คุยกับลุงกวาดขยะ ก็มีช๊อตที่ขาดไปหลายๆ ช๊อต น่าจะมีช๊อต Close Up แสดงอารมณ์ และสีหน้าของพระเอก และของลุงกวาดขยะบ้าง หนังมันจะลื่นไหล และเข้มข้นขึ้นกว่านี้ครับ ตอนที่หนีคู่อริก็เช่นกัน น่าจะมีช๊อตที่คู่อริ จับกลุ่มคุยกัน และมีอาวุุธที่อันตรายอยู่ในมือ เมื่อหันมาเจอตัวเอก และทำการไล่ล่า จะทำให้คนดูเอาใจช่วยพระเอกให้รอด ไม่งั้นจะถูกอาวุธของคู่อริทำร้ายอาจถึงชีวิต พอลุงกวาดขยะมาช่วยไว้ จะทำให้สมเหตุสมผลที่เด็กหนุ่มจะเชื่อใจลุง เพราะแกช่วยชีวิตไว้นั่นเอง บางช๊อตมันขาดๆ เกินๆ ซึ่งเป็นปัญหาของคนทำหนังมาตลอด และมันก็ยากอยู่ว่า ช๊อตไหนสมควรมี ไม่สมควรมี ทำหนังบ่อยๆ แล้วก็จะค่อยๆ เรียนรู้เข้าใจไปได้เองครับ

- ฉากเดินตาม ภาพสั่นเกินไป
อันนี้จริงๆ ครับ ไม่ทราบทำไมถึงสั่นขนาดนั้น การถือกล้องเดินตามเฉยๆ ผมว่า ภาพไม่น่าจะสั่นขนาดนั้นนะครับ มันทำให้อารมณ์คนดูไม่ได้อยู่ที่หนัง แต่กลับไปหงุดหงิดว่า ทำไมภาพถึงสั่นจนดูไม่รู้เรื่องขนาดนี้ คนดูจะเอาใจออกห่างจากหนัง ต่อด้วยฉากไล่ล่า เลยทำให้อารมณ์ลุ้น อารมณ์ร่วมไม่มีครับ เป็นปัญหาทางด้านเทคนิคของอุปกรณ์หรือเปล่าครับ แนะนำ Steady Cam ถูกๆ ก็ได้ครับ หรือของไทยประดิษฐ์ก็ได้ แล้วไป Stabilize ในโปรแกรมตัดต่อ น่าจะช่วยได้เยอะครับ

วิจารณ์ไปเท่าที่ผมจะมีความรู้ เท่าที่จะคิดได้แหละครับ อย่าไปยึดติดอะไรกับคำวิจารณ์ของผมครับ เพราะมันเป็นหนังของคุณ คุณย่อมเข้าใจ และเห็นข้อบกพร่องมันได้ดีกว่าใคร รับฟังแค่ผ่านๆ แล้วเก็บไปเป็นข้อควรคำนึงในหนังเรื่องต่อไปนะครับ จะรอชมครับ

บุญญฤทธิ์
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
amba5555 ความดี +1 2011-11-26 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8865
ความดี
6295
เครดิต
6532
จิตพิสัย
6987
จังหวัด
* ต่างประเทศ *
ผมว่าเป็นคำวิจารณ์ที่ทำให้นึกภาพออก และได้ความรู้ครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
845
ความดี
402
เครดิต
275
จิตพิสัย
270
จังหวัด
สุรินทร์
ขอบคุณ พี่บุญญฤทธิ์มากเลยครับ
ผมว่าพี่คอมเมนต์ได้ละเอียดกว่ากรรมที่ตัดสินหนังผมซะอีกครับ
น้อมรับคำวิจารณ์ทุกข้อครับ
เรื่องฉากตื่นเช้าอาบน้ำ ผมดูเองผมยังว่าเปลืองเลยครับ
แต่ด้วยเวลาที่กระชั้นชิดต้องส่งผลงานทำให้ไม่มีเวลาถ่ายฉากอื่นมาใส่แทนน่ะครับ
เรื่อง close up เอาอารมณ์นี่ผมก็ว่าจะทำอยู่ครับ แต่ว่ามีกล้องแค่ตัวเดียวน่ะครับ
ถ้าจะถ่ายซ้ำอีกรอบแต่เปลี่ยนมุมกล้องก็กลัวว่านักแสดงจะพูดไม่เหมือนเดิมครับ (คิดบทกันสด ๆ ตรงนั้นเลย)
เรื่องนักเลงนี่ก็ยากจริง ๆ ครับ เพราะตอนแรกยังหาคนมาเป็นนักเลงไม่ได้เลยครับ
อาศัยว่ารู้จักกันแล้วเห็น่านมาแถวนั้นก็ลากมาแสดงเป็นนักเลงเลย ก็เลยไม่มีเวลาคิดมุมกล้องอไรมากครับ
พวกนักเลงก็ท่าทางเหมือนจะรีบ ๆ ยังไงไม่รู้เลยไม่อยากรบกวนเค้ามากครับ
เรื่องสั่นนี่ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงครับ ไม่มีเงินไปซื้อพวกอุปกรณ์กันสั่น จะทำเองก็ไม่มีฝีมือทำไม่เป็น
และพื้นตรงนั้นขรุขระมาก ผมเลยเอามาลดอาการสั่นใน vegas แล้วผลที่ได้ก็ออกมาเป็นอย่างที่ได้เห็นครับ

ใครมีความเห็นอื่นอีกวิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ ผมจะนำไปปรับปรุงหนังเรื่องต่ไปของผมให้สุดฝีมือเลย
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-26
ยังไม่เปิดดู เพราะดูคอมเม้นท์ของพี่ๆก็พอมองภาพออก บางทีผมก็สับสนเหมือนกันว่าการทำหนังประกวด
เอาอะไรเป็นเกณฑ์ เอาความสามารถของน้องๆที่มีก็ยังไม่ผ่าน ( มีข้อบกพร่องมากมาย) แต่ถ้าเอาคุณภาพเต็ม100
ก็ไม่พ้นจ้างมือาชีพ เลยค่อนข้างสับสน( กลายเป็นว่าทุกงานประกวด มืออาชีพเข้ามาทำแข่งกันเอง)...น้องใหม่หลบไป..
.... อย่าว่าแต่ประกวดเลย เพียงแค่ทำรายงานส่งอาจารย์ ทุกวันนี้ยังต้องจ้างมืออาชีพเข้ามาช่วย ...เฮ้อ เศร้าแทนน้องใหม่..
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-11-27
ยินดีครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้