สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1902เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

อยากรู้จริงๆครับช่วยแนะนำที

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
228
ความดี
249
เครดิต
138
จิตพิสัย
116
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำกล้อง DSLR ที่สามารถถ่ายหนังใหญ๋ได้และควรใช้เลนส์ตัวไหนบ้าง ช่วยแนะนำทีครับ เอาแบบราคาไม่แพงจนเกินไปอ่ะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

kgb
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1204
ความดี
1279
เครดิต
1147
จิตพิสัย
740
จังหวัด
หนังใหญ่ผมว่าเอา DSLR มาถ่ายมันก็ดรอปงบไปเยอะแล้วนะครับ ลงทุนกับเลนส์เยอะๆ ดีกว่าครับ จริงๆ ไม่แนะนำให้เอา DSLR มาถ่ายหนังใหญ่เลยอ่ะครับ ดูใน Monitor ตอนถ่ายตอนตัดมันก็สวยดีออก พอ Upscale ขึ้นจอไปแล้วมันจะเยินนะครับ ทำใจจุดนี้ไว้ด้วย แล้วก็ ตัวกล้องผมว่าเอา Full Frame ดีที่สุด มีให้เลือกไม่มากนักครับ ลองดู เลนส์ถ้าลงทุนซื้อไม่ไหว ก็เช่าเอาครับเลนส์เจ๋งๆ มากมายครับ พวก Ziesse อะไรพวกนี้ก็แจ่มแล้วครับ ถ่ายหนังถ้าเอาอารมณ์สุดๆ เลนส์ fix จะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ถ้า Puller เจ๋งๆ เขาจะไล่โฟกัสได้ไม่ยาก ถ้ามือใหม่หน่อยก็ต้องจัดบล็อคกิ้งกันดีๆ ครับ แล้วมาร์คโฟกัสกันละเอียดหน่อยก็จะช่วยได้
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
228
ความดี
249
เครดิต
138
จิตพิสัย
116
จังหวัด
ขอบพระคุณมากๆเลยครับพี่
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้