สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3339เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ถามเรื่องการถ่ายวีดีโอครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6975
ความดี
5060
เครดิต
4983
จิตพิสัย
8525
จังหวัด
ปัตตานี

สวัสดีครับ...

คือกำลังจะทำโปรเจคเกี่ยวกับสารคดีครับ (มั้งนะครับถ้าจำไม่ผิด)
เรื่องการถ่ายผมก็พอจะเข้าใจบ้างแล้ว (หลังจากอ่านกระทู้ในนี้แล้ว)
แต่ผมสงสัยเรื่อง "เสียง" ครับ

คือเวลาใช้กล้อง วีดีโอ (เพียวๆ) ถ่ายวีดีโอ มักจะมีเสียง รบกวนใช่มั้ยครับ
หลังจากที่อ่านบางกระทู้แล้ว ถ้าใช้ไมค์อัดเสียง จะไม่มีเสียงรบกวน?

คือถ้าผมใช้ไมค์เนี่ย ต้องเอาไมค์ไปต่อกับกล้อง หรือ เอามาแทรก ในตอนตัดต่อครับ ?

สงสัยอยู่อีกอย่างครับ

ที่มาภาพ ::
  1. http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=share2515&group=10

ไมค์ในภาพเนี่ย เขาเรียกว่าอะไร ขอรายละเอียดหน่อยครับ รวมถึงการใช้ด้วย

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

mic เสียบกล้องก็ได้ หรืออัดแยกแล้วเอามาใส่ตอนตัดต่อก็ได้ แต่โดยส่วนใหญ่จะเป็นอยางหลังนะ
ส่วน mic ในรูปเรียกว่า mic boom แท่งกลมๆใหญ่ๆเป็นที่กันลมส่วน mic เป็นแท่งเล็กๆอยู่ข้างใน
ลอง search คำว่า ไมค์บูม ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
asman ความดี +1 2011-12-09 ขอบคุณมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้