สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2460เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ขอคำชี้แนะจากพี่ๆเกียวกับการถ่ายวีดีโอในโบสถ์ หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
รบกวนถามพี่ๆเกี่ยวกับ ข้อปฎิบัติ หรือ ข้อห้าม ในการถ่ายวีดีโอในโบสถ์แบบคริสต์  หน่อยครับผม
คือไม่เคยถ่้ายในโบสถ์เลยครับ เ้ลยไม่รู้ว่ามีตรงไหนที่ห้ามถ่ายหรือห้ามเข้าไป
ลองไปหาใน google ก็ไม่เจอ หรืออาจใช้คีย์ที่ค้นไม่ถูกก็ได้
รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2511
ความดี
4810
เครดิต
4745
จิตพิสัย
4089
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เลยจากเจ้าบ่าว-เจ้าสาวนั่ง จะมีบันไดขึ้นไปสู่ที่พระทำพิธี บริเวณนี้ห้ามขึ้นไปเลยครับ ยกเว้นตอนสวมแหวนกับตอนจดทะเบียนครับ ส่วนด้านล่างถ่ายได้ครับแต่แอบๆหน่อย โดยเฉพาะเวลาพระทำพิธี
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
turnright17 ความดี +1 2011-12-13 -
7dec ความดี +1 2011-12-13 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
676
ความดี
750
เครดิต
726
จิตพิสัย
679
จังหวัด
สงขลา
เก็บรายละเอียดไว้ก่อนพิธีจะเริ่ม เพราะถ้าเริ่มพิธีการแล้วบางพื้นที่เฉพาะด้านหน้าอาจจะถูกห้ามไม่ให้ขึ้นไปเลย ผมเคยไปถ่ายหลายครั้ง มีโบสถ์แห่งหนึ่ง บาทหลวงจะเรียกช่างภาพ ช่างวีดีโอ มาอบรมก่อนทุกครั้ง ท่านจะบอกจุดที่สามารถที่จะยืนถ่ายได้ ส่วนข้างบนด้านหน้านั้นหมดสิทธิเลย ต้องซูมอย่างเดียว เวลาสวมแหวนบาทหลวงเล่าให้ฟังว่า เคยมีช่างภาพเข้าไปโค้ดแบบใกล้ ๆ ท่านบอกว่าน่าเกลียดมาก ท่านขอร้องว่าห้ามทำแบบนี้เลย เวลาเดินขณะทำพิธีต่าง ๆ ก็ให้พยายามอย่าเดินลัดไป-มา ให้เดินอ้อม  ทางที่ดีก็ปรึกษากับบาทหลวงก่อนก็จะดี ถ้าแต่งแบบคริสต์ที่ไม่ใช่คาธอลิก ช่างอาจจะมีมุมพื้นที่ในการถ่ายได้มากขึ้น ปรึกษากับคนทำพิธีก่อนก็จะดีที่สุดครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
turnright17 ความดี +1 2011-12-13 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3451
ความดี
2462
เครดิต
2522
จิตพิสัย
3528
จังหวัด
นคราชสีมา
ขอบคุณพี่ๆทุกคนสำหรับ ความรู้นี้ครับผม ^^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้