สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9634เข้าชม
  • 26ตอบกลับ

มืออาชีพคืออะไร

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยู่เว็บ TDF ได้สักพักใหญ่พอจะสัมผัสได้ว่าเว็บนี้รวมเอาหัวกะทิในแวดวงคนทำโปรดักชั่นในหลาย ๆ สายงานเอาไว้เยอะ เห็นมีบทความเขียนเรื่องโน้นเรื่องนี้ ทั้งข้อปฏิบัติในการทำงาน เทคนิควิธีการ เลยอยากตั้งประเด็นถึงเรื่องความเป็นมืออาชีพสักนิดนึง ร่วมแสดงความคิดเห็นกันถึงคุณสมบัติหรือคุณลักษณะที่พึงมี สำหรับความเป็นมืออาชีพในมุมมองของแต่ละคน เผื่อรุ่นหลัง ๆ เค้าจะได้เข้าใจถึงคำจำกัดความที่ถูกที่ควรของคำว่า "มืออาชีพ" ได้อย่างถูกทิศทางนะครับ เทพมั้ยเทพก็แชร์ได้

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
ผมว่า "มืออาชีพ" น่าจะหมายถึง คนที่สามารถทำงานๆ นั้นได้ดี และเสร็จตามกำหนดเด็ดไลน์นะครับ

ตามความเข้าใจส่วนตัว
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
ในความคิดของผม   ผมคิดว่า  มืออาชีพ คือคนที่รับผิดชอบได้ทุกๆเรื่องในสิ่งที่ได้รับมอบหมายมา  คือถ้ารับปากแล้วต้องทำได้
                                               มืออาชีพ คืออาชีพเดียวที่เราทำ ไม่ใช่อาชีพเสริม  เราอยู่กับมันเกิน 8 ชม./วัน
                                               เราทุ่มเททุกๆอย่างเพื่ออาชีพเดียว แล้วเราจะทำได้ดี
                                               เพราะถ้าเริ่มทำหลายๆอาชีพ  จะมีบางคนที่ชอบพูดว่า "ทำเล่นๆ"

สรุปครับ  
มืออาชีพ ต้องมีความรับผิดชอบและทุ่มเทในอาชีพที่ทำเพียงอาชีพเดียวครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ไม่ใช่การแปลความหมายแบบตรงตัว แต่เป็นการแปลความหมายเชิงวิเคราะห์ครับ ความเห็นส่วนตัวผม คิดดังนี้
มือ - น่าจะหมายถึง มีประสบการณ์ มีฝีมือ มีความเฉพาะตัว แตกต่าง และโดดเด่น จากงานของคนอื่นๆ ที่ทำงานเดียวกัน
อาชีพ - คือ การทำงานแบบมีระบบ แบบแผน มีความตั้งใจ และมุ่งมั่นในการทำงานนั้น เพื่อการดำรงชีพจากงานที่ทำนั้น

เมื่อรวมกัน มืออาชีพ ก็คือ ผู้สร้างสรรค์ผลงาน ที่โดดเด่น เฉพาะตัว มีแบบแผน และมาตรฐานในการทำงานสาขาอาชีพนั้น สร้างสมประสบการณ์ แล้วนำมาใช้ในการทำงาน มีจรรญาบรรณ และความรับผิดชอบในอาชีพของตน และมุ่งหวังที่จะมีความเจริญก้าวหน้าในการประกอบอาชีพนั้น

ทุกวันนี้ ผมเองก็ยังไม่ได้สัมผัสคำว่า มืออาชีพ ในแบบที่ผมกล่าวมา แต่ก็กำลังพยายามด้วยความมุ่งมั่นครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
37
ความดี
112
เครดิต
44
จิตพิสัย
114
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
เอาแบบตรงๆนะครับ เห็นผลงานมากมายในนี้ ทั้งดี และห่วยแตก ซึ่งบางคนก็โอ้อวดเกินจริง ชื่นชมงานตัวเอง พูดกันไปใหญ่โต พอเห็นผลงานจริงๆหลายครั้งก็รู้สึกเหวอ บางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับว่า มืออาชีพ นี่เอาไปพูดกับใคร ไอ้คนที่ยอมรับว่าคุณเป็นมืออาชีพนี่คือใคร ถ้าวันไหนคุณบอกว่าตัวเองเป็นมืออาชีพ นี่ก็อาจจะเริ่มเป็นปัญหาได้นะครับ อยากให้มองว่าเราทำมันเป็นอาชีพมากกว่า จะเอาเงินจากลูกค้า เค้ามาจ้างเราเพราะเชื่อเรา อย่าทำให้เค้าผิดหวัง ตั้งใจทำ ดูคนที่เค้าเหนือกว่าในสิ่งที่เราเป็นอยู่ แล้วเอามาพัฒนา หัดหันกลับมาดูงานตัวเอง และลองด่างานตัวเองดูบ้าง อย่าหลอกตัวเอง และก็อย่าไปช่วยให้ไอ้พวกที่กำลังเพ้อให้ยิ่งไปกันใหญ่กับการ Post ข้อความอวย ส่งเสริมกันไป มันจะพากันเข้ารกเข้าพง ถ้างานมันห่วยก็บอกเค้าไปเถอะครับ เราดูหนังจาก Hollywood ลงทุนมหาศาล คนทำไม่รู้เท่าไหร่ ยังด่า วิจารณ์กันสนุกปาก พอมาเจองานเพื่อนง่อยๆ กลับไปชม มันไม่ช่วยหรอกครับ  คำชมมันก็แค่นั้นแหละครับ ไม่ช่วยอะไรไปมากกว่าทำให้คุณย่ำอยู่กับที่ คำวิจารณ์ และคำด่าจะช่วยให้รู้ว่ามันมีอีกหลายมุมมองจากคนอื่นๆ จะเชื่อคำวิจารณ์หรือไม่ก็แล้วแต่ แค่ขอให้ลองฟังดูก็พอ แล้วค่อยเลือกเอามาใช้  ไอ้คำว่ามืออาชีพ หรือว่าตำแหน่งนู้นนี้ ที่มันหรูหราเว่อๆ ที่อยากจะเอามาบอกว่าเราเจ๋ง เท่น่ะไม่ใช่ประเด็นสำคัญ ทุกอย่างมันมาจบที่ผลงาน และคนดู......ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะออกนอกเรื่องบ้างแต่ก็อาจจะทำให้บางคนได้เริ่มหันกลับมามองตัวเองกันบ้าง

***อีกอย่าง น้องๆที่ชอบโพสว่าถ่ายมั่วๆ ถ่ายขำๆ ไม่ได้ตั้งใจ เมื่อก่อนก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ แต่หลังๆเริ่มสงสัยว่าแล้วจะเอามาโชว์ทำไม ในเมื่อคนทำเองยังไม่เชื่อในงานเลย ออกตัวไว้ก่อนเพื่อ Protect ตัวเอง ผมว่าบางทีมันเริ่มจะไร้สาระ ไม่ได้ปิดกั้นนะครับ แต่อยากให้คิดกันมากขึ้น อย่าให้มันกลายเป็นนิสัย และค่านิยม.....เชิญชวนให้เริ่มแนะนำ ด่า ติติง วิจารณ์งานกันตามมุมมองของคุณจริงๆกันบ้างครับ จะได้พัฒนากันมากขึ้น และแสดงให้เห็นว่าคนดูก็ไม่ได้โง่ หรือไร้รสนิยมตามที่คนบางคนเชื่อในงานของตน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 5 คะแนน ซ่อน
yun ความดี +1 2012-02-26 -
zinnk ความดี +1 2012-01-31 -
bighead ความดี +1 2011-12-18 -
juufry ความดี +1 2011-12-17 -
lmedia ความดี +1 2011-12-17 ..ชอบ..หุ หุ..
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
ว่าแล้วต้องมีกระทู้นี้ เพราะว่ามีคนโพทต้องการช่างถ่าย video มืออาชีพ  ทุกคนก็สงสัยว่าตอนนี้ตัวเองอยู่ที่จุดไหน และเอาอะไรมาวัดว่า นี่คือมืออาชีพ   แต่ในความคิดผลคือผลงานจะเป็นตัววัด  ดูเจ้าปอน ทำงานออกมาดี ลูกค้าก็จะมาเอง เพราะเค้าดูว่าผลงานดี ดูเป็นมืออาชีพ (มันคือความคิดส่วนตัวนะครับ)  
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
boonyarit ความดี +1 2011-12-17 ถูกต้องครับ
เงิน
878
ความดี
10007
เครดิต
11895
จิตพิสัย
9646
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
"คุณภาพ" ของผลงาน

และ

ความสามารถในการ "จัดการ" ขั้นตอนต่างๆ ให้ผลงานออกมาดีครับ
เงิน
4222
ความดี
3271
เครดิต
3231
จิตพิสัย
3992
จังหวัด
ยโสธร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
.... "มืออาชีพ..จริง ๆ (อีหลี)"...

....เป็นคำที่อยากฟังจาก...นายงาน...(ผู้จ่ายเงิน)..เมื่อเราส่งงาน...เท่านั้น..! ..คนอื่น..ดีใจได้..แต่อย่าไปเชื่อ..ล่ะ..!
เงิน
8720
ความดี
6593
เครดิต
8480
จิตพิสัย
4169
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
ขอยกมาจากเว็ป เว็ปหนึ่งที่ผมเคยเข้าทุกวัน พี่เขาให้คำจำกัดความไว้ดีมากๆ

ถ้าวันหนึ่ง งานของคุณไม่ต้องแก้ไขข้อผิดพลาดเดิมซ้ำซาก
ถ้าวันหนึ่ง งานของคุณได้รับ คำชมมากกว่าคำติ
ถ้าวันหนึ่ง คุณแก้ไขงานให้ฟรี เมื่อความผิดพลาดเกิดจากคุณ
ถ้าวันหนึ่ง ลูกค้าวิ่งมาหาคุณ เอาเงินมากองตรงหน้า
อ้อนวอนขอให้คุณทำงาน โดยไม่ต่อรองราคา
ถ้าวันหนึ่ง คุณสนุกกับงานโดยไม่รู้สึกอะไรเลย
ไม่รู้สึกอะไรเลย
เมื่อได้ยินคำว่า มืออาชีพ หรือ สมัครเล่น
แค่ยักไหล่กับคำพูดไร้สาระ แล้วก้มหน้าทำงานต่อไป
ถึงวันนั้นเมื่อไหร่
คุณจะเป็นยิ่งกว่า มืออาชีพ เสียอีก
...
ถ้าคุณยังใส่ใจกับคำพูดปรักปรำว่า ไม่เป็นมืออาชีพ
ที่เขายกมาเป็นข้ออ้างในการต่อรองราคา
หรือที่เขาใช้เพื่อเอารัดเอาเปรียบคุณ
แปลว่า คุณก็ยังไม่เป็นมืออาชีพอย่างเขาว่านั่นแหละ
จงยิ้มน้อมรับทุกคำพูดติชมจากลูกค้า
จบการติดต่อธุรกิจด้วย ความสันติ
ทิ้งร่องรอยแห่งมิตรภาพให้เขาจดจำ

มืออาชีพ มีความหยิ่งพอที่จะไม่ใส่ใจกับการเอาเปรียบ
มืออาชีพ ฉลาดพอ ที่จะไม่เสียเวลานานกับ ความผิดหวัง
มืออาชีพ อ่อนไหวได้ แต่ไม่เคยอ่อนแอ
มืออาชีพ ...

แล้ว
สักวันหนึ่ง คนที่เอาเปรียบคุณ
เขาจะเสียใจ ที่เคยเอาเปรียบคุณ
สักวันหนึ่ง เขาจะซมซาน
กลับมาคุกเข่าขอรัองให้คุณช่วย
สักวันหนึ่ง...
ในวันที่คุณก้าวสู่ความเป็นยิ่งกว่า มืออาชีพ
เขาจะกลับมาสารภาพบาปนั้นเอง
ขอให้คุณเดินทางถึงวันนั้นในที่สุด
และขอเป็นกำลังใจให้ครับ
...
มืออาชีพ ก็เหมือน คำชม นั่นแหละ
เป็นคำที่มีค่าเมื่อ คนอื่นพูดถึงเรา
ไม่ใช่คำที่เรา พูดถึงตัวเอง
คุณค่าแท้จริงของ คำชม อยู่ตรงที่
มันหลุดออกมาจาก ปากคนอื่น ไม่ใช่ ตัวเราเอง
รักจะเป็นมืออาชีพ
จง ทำงาน ทำงาน ทำงาน และทำงาน
แล้วสักวันจะประสบความสำเร็จ
ก้าวสู่ความเป็นมืออาชีพด้วยการตั้งใจทำงานจริงจัง ขอรับ

สรุป
กฏของมืออาชีพ คือ
อย่าไปแคร์กับคำว่า มืออาชีพ
มืออาชีพ ไม่มีเครื่องมือตรวจวัด
มืออาชีพ ก็แค่ รู้สึกไปเอง
"มันไม่ใช่อะไรอื่น นอกจากความคิดของเธอเอง
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 5 คะแนน ซ่อน
zinnk ความดี +1 2012-01-31 -
whatsonicmax ความดี +1 2011-12-30 -
juufry ความดี +1 2011-12-17 ThaiDV ป่ะครับ
it_istyle ความดี +1 2011-12-17 `
boonyarit ความดี +1 2011-12-17 มืออาชีพซะขนาดนั้น
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2535
ความดี
1897
เครดิต
1822
จิตพิสัย
1782
จังหวัด
เพชรบูรณ์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
สร้างสรรค์ผลงานอย่างมืออาชีพ ปัญหาโลกแตกครับ ผมว่าทุกคนทำงานเหมือนกันมันอยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละคนครับว่าใครมีประสบการณ์มาก่อนหรือหลัง
คนที่มีประสบการณ์มากกว่าหรือทำมานานกว่าก้อจะถูกหลายๆคนที่ยกย่องในการทำงานของบุคคลนั้นด้วยคำว่า  มืออาชีพ ผมทำงานส่งลูกค้าแล้วลูกค้าดูงานแล้วชอบในงานที่เราทำเค้ายิ้มพร้อมบอกต่อว่าจะมีงานใหม่มาให้ทำอีก แค่นี้ที่ต้องการของผมครับ ไม่ต้องการคำว่ามืออาชีพ เพราะว่าคนอย่างพวกเราทำงานเหมือนๆกัน ทำให้ลุกค้าแฮปปี้ก็ดีใจแล้ว
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
มืออาชีพ คือ คนที่มอง "ตัวงาน" มากกว่าแค่ "คำเรียก"
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
มีแต่คนเรียกผมว่า มือบอนครับ
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
สำหรับผมคิดว่า ถ้าอาชีพคืองานที่เราทำเพื่อสร้างรายได้ในการดำรงชีวิตเพราะฉะนั้นไม่ว่าจะอาชีพ ถ่ายเวดดิ้ง ถ่ายรายการ ถ่ายโฆษณา กระทั่งผู้ช่วยช่างภาพ ช่างตัด กราฟฟิค หรือแม้จะเป็นครูสอนทำหนังตามสถาบัน ทุกคนเท่าเทียม เพราะสิ่งที่เราทำมันมาจากจุดเริ่มต้นเดียวกันคือแรงบันดาลใจ ที่จะทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดอย่างเต็มใจและเต็มที่ คงไม่ใช่ว่าคนรับงานหลักแสนจะมีความเป็นมืออาชีพมากกว่าคนถ่ายงานหลักพัน

แต่ใครจะทำงานได้ดีกว่า หรือมีชื่อเสียงหรือไม่คงเป็นเรื่องของประสบการณ์ที่แตกต่างและโอกาสของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็ทำให้งานที่เข้ามาและรายได้นั้นแตกต่างตามประสบการณ์และฝีมือที่ถูกใจผู้ว่าจ้าง แต่นั่นก็ไม่ได้หมายถึงว่าคนที่งานน้อยจะไม่ใช่มืออาชีพ

ถ้าจะเป็นมืออาชีพก็คงต้องตั้งใจที่จะทำงานภายใต้ความรับผิดชอบของเราอย่างเต็มที่ และดีที่สุด ผลที่ตามมาอาจจะถูกใจคนดูมั้ย ไม่อาจไปบังคับได้ ลูกค้าจะยิ้มมั้ยเราก็คงไปบีบคอเค้าไม่ได้ เพียงแต่เราหมั่นค้นหาความผิดพลาดและปรับปรุงให้มันดีขึ้นเท่านั้นก็โอเคแล้วครับ

สำหรับคนที่เรียกตัวเองว่ามือใหม่ หรือไม่ได้คิดจะทำเป็นอาชีพ แค่ถ่ายเล่นตัดเล่นสนุก ๆ เค้าเหล่านี้ก็คงจะไม่ใช่พลเมืองชั้นสองที่ไม่มีสิทธิไม่มีเสียง เพราะอนาคตเค้าก็อาจพัฒนาไปเป็นมืออาชีพต่อไป

ส่วนเรื่องใครเป็นมือใหม่ มือเก่าจะโพสต์ผลงาน จะดีจะห่วย คงไม่ใช่เรื่องที่จะไปห้ามหรือไปว่าอะไรกันหรอกนะ เท่าที่อ่านโพสต์และติดตาม TDF เห็นอย่างนึงคือเว็บนี้ทำให้กำแพงระหว่างความเป็นมืออาชีพกับมือใหม่ถูกทำลายไป ผมทำงานมานานเพิ่งจะเคยเห็นเว็บนี้ที่มีคนทำงานในแวดวงสายอาชีพมาพูดคุยพบปะกับ เด็ก ๆ มหาลัย เด็กมัธยม หรือผู้สนใจในการถ่ายทำที่เป็นรุ่นใหม่ ๆ ผมกลับมองว่าถ้าอยากให้วงการคนทำโปรดักชั่นโตขึ้น มันจะต้องมีที่ที่เปิดกว้าง เปิดโอกาสให้คนได้แสดงออก จะห่วยก็ต้องแสดงออกมาแล้วมีคนที่มีประสบการณ์มากกว่าแนะนำเพื่อพัฒนาให้ดีขึ้น แลกเปลี่ยนเพื่อให้เกิดสังคมที่มีการเรียนรู้ ดีกว่าที่จะมีแต่เทพเต็มวงการแต่ไม่รู้จักที่จะแบ่งปันแก่คนรุ่นหลัง สุดท้ายความเป็นมืออาชีพมันจะตกทอดสู่คนรุ่นต่อ ๆ ไปเองแหละนะ
[ แก้ไขล่าสุดโดย tkratt เมื่อ 2011-12-17 12:27 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
nezzis ความดี +10 2011-12-17 เป็นนโยบายหลักของเวปเราครับ อิ อิ
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย deadgod เมื่อ 2011-12-17 07:00  :
เอาแบบตรงๆนะครับ เห็นผลงานมากมายในนี้ ทั้งดี และห่วยแตก ซึ่งบางคนก็โอ้อวดเกินจริง ชื่นชมงานตัวเอง พูดกันไปใหญ่โต พอเห็นผลงานจริงๆหลายครั้งก็รู้สึกเหวอ บางครั้งมันก็ขึ้นอยู่กับว่า มืออาชีพ นี่เอาไปพูดกับใคร ไอ้คนที่ยอมรับว่าคุณเป็นมืออาชีพนี่คือใคร ถ้าวันไหนคุณบอกว่าตัวเองเป็นมืออาชีพ นี่ก็อาจจะเริ่มเป็นปัญหาได้นะครับ อยากให้มองว่าเราทำมันเป็นอาชีพมากกว่า จะเอาเงินจากลูกค้า เค้ามาจ้างเราเพราะเชื่อเรา อย่าทำให้เค้าผิดหวัง ตั้งใจทำ ดูคนที่เค้าเหนือกว่าในสิ่งที่เราเป็นอยู่ แล้วเอามาพัฒนา หัดหันกลับมาดูงานตัวเอง และลองด่างานตัวเองดูบ้าง อย่าหลอกตัวเอง และก็อย่าไปช่วยให้ไอ้พวกที่กำลังเพ้อให้ยิ่งไปกันใหญ่กับการ Post ข้อความอวย ส่งเสริมกันไป มันจะพากันเข้ารกเข้าพง ถ้างานมันห่วยก็บอกเค้าไปเถอะครับ เราดูหนังจาก Hollywood ลงทุนมหาศาล คนทำไม่รู้เท่าไหร่ ยังด่า วิจารณ์กันสนุกปาก พอมาเจองานเพื่อนง่อยๆ กลับไปชม มันไม่ช่วยหรอกครับ  คำชมมันก็แค่นั้นแหละครับ ไม่ช่วยอะไรไปมากกว่าทำให้คุณย่ำอยู่กับที่ คำวิจารณ์ และคำด่าจะช่วยให้รู้ว่ามันมีอีกหลายมุมมองจากคนอื่นๆ จะเชื่อคำวิจารณ์หรือไม่ก็แล้วแต่ แค่ขอให้ลองฟังดูก็พอ แล้วค่อยเลือกเอามาใช้  ไอ้คำว่ามืออาชีพ หรือว่าตำแหน่งนู้นนี้ ที่มันหรูหราเว่อๆ ที่อยากจะเอามาบอกว่าเราเจ๋ง เท่น่ะไม่ใช่ประเด็นสำคัญ ทุกอย่างมันมาจบที่ผลงาน และคนดู......ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะออกนอกเรื่องบ้างแต่ก็อาจจะทำให้บางคนได้เริ่มหันกลับมามองตัวเองกันบ้าง

***อีกอย่าง น้องๆที่ชอบโพสว่าถ่ายมั่วๆ ถ่ายขำๆ ไม่ได้ตั้งใจ เมื่อก่อนก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ แต่หลังๆเริ่มสงสัยว่าแล้วจะเอามาโชว์ทำไม ในเมื่อคนทำเองยังไม่เชื่อในงานเลย ออกตัวไว้ก่อนเพื่อ Protect ตัวเอง ผมว่าบางทีมันเริ่มจะไร้สาระ ไม่ได้ปิดกั้นนะครับ แต่อยากให้คิดกันมากขึ้น อย่าให้มันกลายเป็นนิสัย และค่านิยม.....เชิญชวนให้เริ่มแนะนำ ด่า ติติง วิจารณ์งานกันตามมุมมองของคุณจริงๆกันบ้างครับ จะได้พัฒนากันมากขึ้น และแสดงให้เห็นว่าคนดูก็ไม่ได้โง่ หรือไร้รสนิยมตามที่คนบางคนเชื่อในงานของตน
ผมชอบความคิดคุณ
         ผมมีมือไว้สำหรับทำงาน และผมมีอาชีพเลี้ยงตัวผมเองให้อยู่รอด เพียงแต่จรรยาบรรณของผมคือ ทำแล้วต้องทำให้เสร็จ ทำแล้วทำให้ดีที่สุด  ทำแล้วยอมรับฟังความคิดเห็น
[ แก้ไขล่าสุดโดย kailek เมื่อ 2011-12-17 12:54 ]
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
730
ความดี
848
เครดิต
807
จิตพิสัย
907
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-12-17
]มืออาชีพ..มาจากคำว่า professional   การเป็นprofessional ได้นั้นก็ต้องมีความรู้ ทักษะ และประสบการณืต่างๆในงานที่ทำเป็นอย่างดี  อีกทั้งพร้อมที่จะแก้ปัญหาต่างๆของงานให้ออกมาได้อย่างดีและตรงเป้าหมาย โดยงานที่ออกมาควรเป็นที่ยอมรับของผู้จ้างด้วย ไม่ใช่สะใจแต่ตัวเอง แต่คนจ้างงานไม่ชอบ ก็ไม่ถือว่าเป็นมืออาชีพ......
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้