สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3417เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

มีปัญหากับเฟิร์มแวร์ 60D ครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
คือก่อนอื่นผมต้องขอโทษที่ต้องรบกวนทุกท่าน เพราะผมพึ่งซื้อกล้องตัวแรก แต่เป็นประเภทชอบลองของ...
เห็นน้าท่านหนึ่งเล่นเฟิร์มแวร์แฮก.Magic Lantern .จาก http://magiclantern.wikia.com/wiki/Unified#Downloads 
แล้วเขาบอกว่ามันไม่มีผลอะไรกับเฟิร์มแวร์ตัวเดิม เมื่อเราไม่ต้องการมันก็ให้ฟอแมตการ์ดผมเลยโหลดมาลอง

พอได้ลองแล้วก็ชอบตรงที่มันมีโชว์ระดับแบตเป็นเปอร์เซ็นอยู่ตลอดเวลาเป็นตัวเลขเล็กๆ ข้างรูปก้อนถ่าน
อันนี้ชอบครับ..แต่อันอื่นผมกลับมองว่ามันไร้ประโยชน์

ถามว่า :: ถ้าผมจะเลิกใช้แค่ทำการฟอแมตการ์ดมันจะกลับไปเป็นตัวเดิมเหมือนตอนซื้อมาไหมครับ คือผมลองทำแล้ว
ฟอแมตแล้ว..มันกลับไปเหมือนเดิมจริง...แต่มีกระทู้หนึ่งจากเว็บ Taklong.com กระทู้นี้ http://www.taklong.com/canonlover/s-cl.php?No=495234
บอกว่ามันมีบางไฟล์ลงไปทับเฟิร์มแวร์เดิมผมเลยกลัวครับ..

สรุปคือตอนนี้มันยังไม่มีอะไรผิดปกติ แต่ผมไม่สบายใจเลย กลัวว่ากล้องจะไม่กลับไปเป็นเหมือนเดิมครับ..แต่เท่าที่ใช้ก็เหมือนเดิม เกรงแต่ว่าถ้ามันมีบางไฟล์
ไปทับจริงๆ....มันจะทำให้กล้องผมเสียสมดุล หรือผิดปกติไหมครับ..แล้วตอนนี้ผมควรกังวลไหมครับ...แล้วถ้าควรแก้..ผมจะแก้อย่างไรให้สบายใจครับ

ขอโทษจริงๆ ที่ต้องรบกวนนะครับ..ผมไม่น่าทำเลย...

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
ฟอแมตผมแนะนำให้ กด คิว(Q)ด้วยครับพี่ เพราะก่อนฟอแมตมันจะมีอะไรวิ่งๆคือมันถ้าเราว่าไฟล์พวกนี้จะฟอแมตด้วยไหม
ถ้าต้องการให้กด Q หลังจากนั้นก็เริ่มฟอแมตเลยทุกอย่างจะกลับมาเป็นเหมือนเดิน แต่เรื่องที่ว่ามันมีไฟล์บางตัวลงไปทับด้วยอันนี้ผมไม่แน่ใจ
ถ้าจะเอาให้สบายใจเลยก็คงต้อง หาเฟิร์มแวร์เดิมๆมาลงทับไปอีกที(ผมยังไม่เคยลองนะเพราแค่ฟอแมตออกหรือเปลี่ยนการ์ดผมก็สบายใจแล้ว)

http://www.usa.canon.com/cusa/consumer/products/cameras/slr_cameras/eos_60d?WT.mc_id=C126149#DriversAndSoftware

ลิงค์เฟริมแวรืเดิมครับผม

ปล.ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ พี่ๆท่านอื่นมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็ช่วยด้วยนะครับผม
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
ขอบคุณมากครับผม..เข้าใจว่าลิ้งค์นี่เป็นเฟิร์มแวร์เดิมของ Canon เลยใช่ไหมครับ..
ผมโหลดมาแล้วไม่กล้าติดตั้ง เพราะกลัวมันไม่มีเมนูไทย...ช่วยชี้แนะด้วยครับ
เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 2 ต้นฉบับโพสโดย a11234 เมื่อ 2012-01-04 08:45  :
ขอบคุณมากครับผม..เข้าใจว่าลิ้งค์นี่เป็นเฟิร์มแวร์เดิมของ Canon เลยใช่ไหมครับ..
ผมโหลดมาแล้วไม่กล้าติดตั้ง เพราะกลัวมันไม่มีเมนูไทย...ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ผมก็ลืมเช็คครับว่ามีหรือเปล่า แต่อันที่จริงแล้ว
ฟอแมตแบบที่ผมบอกมันก็เป็นเหมือนเดิมแล้วครับ สบายใจได้ครับผม
ที่ผมมาบอกให้สบายใจเพราะตัวผมเองก็เคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว
เข้าใจเลยว่าอารมณ์นั้นเป็นยังไง
nnn
เงิน
8674
ความดี
8613
เครดิต
10049
จิตพิสัย
6229
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-04
ถ้าจำไม่ผิด ในคู่มือเขาบอก เวลาจะเอาเอาออกห้าม format แต่ให้เข้าไปเมนูอัปเดต firmware
แล้วเลือก uninstall จำได้ประมาณนี้นะครับ

เงิน
5592
ความดี
4433
เครดิต
4426
จิตพิสัย
4432
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-05
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย nnn เมื่อ 2012-01-04 15:30  :
ถ้าจำไม่ผิด ในคู่มือเขาบอก เวลาจะเอาเอาออกห้าม format แต่ให้เข้าไปเมนูอัปเดต firmware
แล้วเลือก uninstall จำได้ประมาณนี้นะครับ

.......

ตายแล้วผมฟอแมตออกตลอดเลย แล้วมันก็เป็นเหมือนเดิมไอเราก็นึกว่ามันเป็นปรกติแล้วนะเนี่ย
ผมลองหาที่ทำแบบที่พี่บอกทำไม่ได้อะครับยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-13
มันไม่มี Uninstall อะครับ...มันอยู่ตรงไหน...แต่ผมฟอแมตไปแล้วครับ..พลาดแล้ว
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-13
คุณ nnn น่าจะจำผิด เพราะมันไม่มีให้ uninstall ครับ -_-

ถ้าใช้ ML ตัวใหม่ รุ่นล่าสุด วิธีเอาออก ก็ไม่มีอะไรมากครับ ถอดการ์ดออกไป format ในคอมพ์ แล้วก็เอากลับมาใช้ได้ปกติ ก็จะเป็น firmware กล้องเลย หรือจะ format ในกล้องเลยก็ไม่มีปัญหา

สำหรับ ML firmware ในเว็บก็ระบุชัดเจนครับ  http://magiclantern.wikia.com/wiki/Magic_Lantern_Firmware_Wiki

Magic Lantern is an enhancement atop of Canon's firmware that frees your Canon DSLR, ... It does not replace the existing firmware, but instead runs along side of it. There is no need to "uninstall" it -- simply format your card to reboot to the stock Canon firmware.

แปลว่า ML จะรันอยู่เหนือ firmware ดั้งเดิมเพียงเพื่อเพิ่มความสามารถต่าง ๆ เท่านั้น และไม่จำเป็นต้อง uninstall อะไร แค่ format การ์ดก็พอแล้ว

ถึงว่า นอกจากศึกษาเรื่องกล้องแล้ว ศึกษาภาษาอังกฤษไว้ ก็ดีนะครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1403
ความดี
1222
เครดิต
1166
จิตพิสัย
546
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-19
เวลาจะยกเลิกก็เข้าไปที่อัพเดทเฟิร์มแวร์ เลือกโหมดเป็น M ก่อน เมื่อเลือกอัพแล้วจะมีหน้าจอเขียว ๆ ขึ้นมา ก็บิดปุ่มไปโหมด Av หน้าจอจะไม่ใช่สีเขียวแล้วบอกว่าเป็นการ Disable หลังจากนั้นฟอร์แมทการ์ดครับ เป็นโปรแกรมเสริม ลองใช้การ์ดที่ไม่ได้ติดตั้งไว้มาใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ได้ดีเลยแหละ ลูกเล่นเยอะครับ ถ่ายวีดีโอไม่ต้องกลัวหลุดโฟกัสเพราะมีตัวช่วยโฟกัส
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-26
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 8 ต้นฉบับโพสโดย yothinin เมื่อ 2012-01-19 12:01  :
เวลาจะยกเลิกก็เข้าไปที่อัพเดทเฟิร์มแวร์ เลือกโหมดเป็น M ก่อน เมื่อเลือกอัพแล้วจะมีหน้าจอเขียว ๆ ขึ้นมา ก็บิดปุ่มไปโหมด Av หน้าจอจะไม่ใช่สีเขียวแล้วบอกว่าเป็นการ Disable หลังจากนั้นฟอร์แมทการ์ดครับ เป็นโปรแกรมเสริม ลองใช้การ์ดที่ไม่ได้ติดตั้งไว้มาใส่ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ได้ดีเลยแหละ ลูกเล่นเยอะครับ ถ่ายวีดีโอไม่ต้องกลัวหลุดโฟกัสเพราะมีตัวช่วยโฟกัส

ตัวช่วยโฟกัสใช้ยังไงครับ ..ผมมีปัญหากับการหลุดโฟกัสบ่อยมากๆ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้