สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5003เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

เลนส์มือหมุนราคาถูกกับแพง ให้ภาพต่างกันมากไหมครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
772
ความดี
325
เครดิต
264
จิตพิสัย
313
จังหวัด
อุบลราชธานี

ผมมือสมัครเล่น ลองใช้มือหมุนราคาถูกๆพวก helios 58 f2   pentax 50 1.4 ภาพก็ออกมาใช้ได้ ในความคิดผม
เลยอยากรู้ว่าเลนส์ราคาแพง หลักหมื่นขึ้นไป จะให้ภาพต่างกันยังไงบ้างครับ
และหากการทำงานจริงจัง ควรเลือกเลนส์ตัวไหนครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ควรเลือกเลนส์ ตามงบที่เรามีครับ ไว้ก่อนดีที่สุดครับ
เลนส์ที่คุณมีผมว่ก็คุณภาพโอเคนะครับ

เลนส์แพง ก็คุณภาพดีตามราคาครับ บางยี่ห้อคนฮิตมาก ก็ยิ่งแพง(แม้จะเป็นมือสอง)
บางยี่ห้อราคาถูกแต่คุณภาพดีก็มีเยอะ
หลักๆคือเลือกที่ช่วงระยะเลนส์ใช้งานเป็นหลัก

งานถ่ายสวยบางงานก้ใช้เลนส์ธรรมดาก็มีให้เห็นเยอะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1280
ความดี
1309
เครดิต
1177
จิตพิสัย
1018
จังหวัด
นนทบุรี
ตางกันที่ แสงสี คอนทราส กำลังแยกขยาย การควบคุมแฟร์ ภาพหลอนเวลาถ่ายย้อนแสง โบเก้ แต่ทั้งหมดที่กล่าวมามันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านครับ ถ้าพอใจเลนส์ที่มีใช้อยู่ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน อีกอย่างผมว่า  pentax 50 1.4 มันแจ่มดีนะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
helios 58 f2   คมมาก ๆ แต่เสียตรงแฟร์ง่ายนะครับ และสีสันจะไม่ค่อยจัดจ้าน
pentax 50 1.4  ถ้าเล่นน่าจะเล่น super takumar มากกว่า คม สีจัดจ้าน โบเก้สวย

ทั้ง 2 ตัว ถึอว่าคุณภาพดีราคาไม่แพง ส่วนเลนส์ที่แพงอย่าง Carl Zeiss T* หรือ Leica ของเค้าก็ดีจริง ๆ มีอยู่ 2 ตัว ใช้แล้วไม่อยากใช้เลนส์ L เลยขอบอก

สรุปจะถูกจะแพงไม่สำคัญครับ เลนส์บางตัวราคาถูกแต่ให้คุณภาพที่ดี มากกว่าเลนส์ราคา หลายหมื่น เลนส์บางตัวแพงมาก ๆ แต่คุณภาพก็ดีจริง ๆ สิ่งทีทำให้เลนส์แพงคือคนใช้ และนักวิจารณ์จากหลาย ๆ ค่าย เพราะเมื่อมีคนเขียนวิจารณ์ว่าเลนส์นี้ดียังไง คนก็แห่ไปซื้อราคามันก็สุง ถ้าจะโทษก็ต้องโทษคนรีวิวครับที่ทำให้เลนส์แพง ไม่ใช่คุณภาพของเลนส์หรอก
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2226
ความดี
1391
เครดิต
1146
จิตพิสัย
1854
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-06
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมเองใช้ fix nikon ais ทั้งชุด
คม สีอิ่ม ง่ายเวลา correct สี
ที่มือหมุนกับเลนส์ปัจจุบันแตกต่างกันเห็นได้ชัด
คือขบวนการผลิตของเลนส์ ในอดีตเลนส์เหล่านี้คือกระจกจริงๆ
เพราะฉนั้นเเล้วยังไงก็ใส ก็คมกว่าครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3082
ความดี
1456
เครดิต
1287
จิตพิสัย
1100
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-06
มี 2 แบบนะครับ
1.แพงเพราะปั่น
2.แพงเพราะดีจริง
ผมเลือกข้อ 2 หลังจากลอง 1 มาแล้ว เช่น เลนส์ของ Tomioka ที่ว่าราคาแรง วัสดุเยี่ยมจริง หายาก แต่ภาพก็พอๆกับ Super Takumar ทุกวันนี้ผมมี OM กับ Leica R จบแล้วครับ 2 บุคคลิก OM ให้อิ่ม หวาน Leica ให้
เข้มข้น จริงจัง
สำหรับงานวิดีโออาจไม่ต้องลงทุนมากนักก็ได้ แต่ถ้าคุณถ่ายภาพนิ่งด้วย ผมแนะนำเลือกของดีจริง
ถ้างบถึงนะครับ แสงดี  คอมโพสต์ได้ แบบมา แทบจะไม่ต้องมานั่ง correction เลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้