สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2498เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากทราบครับว่าถ้าเราจะทำภาพยนตร์คุณภาพ 5D กับ 60D มันต่างกันมากไหมครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4726
ความดี
4573
เครดิต
4465
จิตพิสัย
4254
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คือผมอยากทราบว่าถ้าเราจะทำภาพยนตร์เรื่องนึงให้คุณภาพออกมาใกล้งานหนังตามโรงหรือใกล้เคียง

5D เป็นคำตอบสุดท้ายหรือเปล่าครับ หรือ 60D ก็สามารถในคุณภาพของวีดีโอ ถ้าจัดแสดงและอุปกรณ์ครบสมบูรณ์

อย่าง 2 เรื่องนี้ โปรดัคชั่นเค้ายิ่งใหญ่ไหมครับ ถ้า 5dหรือ60d สามารถเอาอยู่ไหม

ผมขอโทษนะครับที่ถาม งงๆวกวนไปมา พอดียังสับสนอยู่น่ะครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11942
ความดี
10503
เครดิต
10707
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
เรื่องแรก รักจริงใจของนายจำเสื่อม ผมเคยดูเบื้องหลังใช้กล้อง SONY EX 3 ถ่ายครับ
เรื่องที่สองถ้าจำไม่ผิดน่าจะใช้ 7D ถ่าย..

*สำหรับผม 5D 7D 60D 600D ถ้าถ่ายวีดีโอผมว่ามันไม่ต่างกันมาก..ถ้าเอาทุกตัวไปลองถ่ายแสงเท่ากัน เฟรมเดียวกัน ก็ยากมากๆ ที่จะแยกออก..
ความต่างคงจะเป็นเรื่องฟั่งชั่นต่างๆ นิดๆหน่อยๆ ได้อย่างเสียอย่างไม่มีอันไหนครบถ้วนสมบูรณ์ในแบบที่ผมต้องการ
60D บันทึกเสียงได้ดี มีเลเวลบอก ถ่ายสโลว์ได้ แต่ไม่ฟูลเฟรม...
5D บันทึกเสียงได้ไม่ดี ถ่ายสโลว์ไม่ได้ แต่ถ่ายในที่แสงน้อยได้ดี และเป็นกล้องฟูลเฟรม...

*แต่ถึงกระนั้นถ้าคุณมี 60D อยู่ในมือ คุณใช้เลนส์ 20mm หรือ 10-22mm
มันก็กว้างมากพอที่จะเก็บฉากใหญ่ๆได้หมด...
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
4726
ความดี
4573
เครดิต
4465
จิตพิสัย
4254
จังหวัด

ขอบคุณมากครับ แต่กว่าจะได้ภาพขนาดนี้ คงต้องมีอุปกรณ์เยอะมากเลยสินะครับนั้น
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11942
ความดี
10503
เครดิต
10707
จิตพิสัย
10591
จังหวัด
ไม่ต้องเยอะก็ทำได้..อยู่ที่คนหลังกล้องด้วยครับ ไม่ต้องซีเรียสกับอุปกรณ์มากก็ได้
พี่ๆในนี้หลายคนมีแค่กล้องกับขาตั้งกล้องก็ถ่ายออกมาได้สวยในระดับมืออาชีพเลยครับ..อยู่ที่การว่างองค์ประกอบภาพ
ซึ้่งก็คงต้องใช้ประสบการณ์จากการออกไปถ่ายบ่อยๆซ้อมบ่อยๆ นั่นแหละครับ..ลองหาดูผลงานใน วีดีโอส่วนตัวนะครับ

*ขออนุญาตแนะนำของพี่ปอนด์ gazang

แก้ไขเอาลิ้งมาแปะให้ครับ http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=7660
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้