สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 16663เข้าชม
  • 54ตอบกลับ

ห้องเรียนหนังออนไลน์ครับ

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว ความรู้หลัก เมื่อเวลา(2012-01-22) —
ก่อนที่จะอ่านบทความนี้ต้องอธิบายกันก่อนซักนิดครับ ว่าที่แห่งนี้จะเป็นห้องเรียน ห้องเรียนหนังที่เป็นแบบออนไลน์ เพื่อให้ทุกคนที่สนใจได้เข้ามาศึกษาหาความรู้เรื่องหนังกันแบบเป็นห้องเรียน และแน่นอนครับ การเรียนรู้บางสิ่งในเชิงปฏิบัตินั้นจำเป็นต้องมีการปฏิบัติ มีแบบฝึกหัดที่ให้ทุกคนได้ทดลองทำ

ผมเองไม่ใช่ใครที่เก่งกาจอะไร แต่มีโอกาสได้เรียนรู้มา ทั้งการเรียนจากรั้วมหาวิทยาลัย การเรียนจากชีวิตจริง การอ่านจากหนังสือและตำราต่างๆทั้งไทยและต่างประเทศ ดังนั้นด้วยคติที่ว่า ความรู้ที่ได้มามันก็ตายไปกับตัว ดังนั้นจะแบ่งปันคนอื่นบ้างก็คงไม่เห็นจะเป็นอะไร

แต่พื้นที่นี้ เราก็อยากได้คนที่ตั้งใจจริงที่จะมาเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน แลกเปลี่ยนทรรศนะคติกัน แลกงานกันชมและผลัดกันติ การเรียนรู้ในที่นี้จึงจะเกิดผล ดังนั้นก่อนที่จะเริ่มกันสิ่งแรกที่อยากรู้ก่อนก็คือ จะมีคนเข้าเรียนกันเท่าไหร่ ข้อแลกเปลี่ยนมีเพียงข้อเดียวคือ อยากให้ทำแบบฝึกหัดกันและเข้ามา ดูงานของคนอื่น ร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์กันทุกคนที่เข้ามามีส่วนร่วม

ถ้ายอมรับเงื่อนไขนี้การเรียนรู้เรื่องการทำหนังจะเกิดขึ้นครับ แต่ถ้าไม่ มันก็คงจะเป็นกระทู้ให้ความรู้เหมือนเดิมๆที่ผ่านมา

ใครอยากให้ทดลองทำตรงนี้ ลงชื่อกันนิดนึงครับ และหลังจากลงชื่อแล้วกรุณาช่วยออกความเห็นด้วยว่า

1 ทำไมถึงอยากทำหนัง
2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม

โดยการอัปเดทห้องเรียนของเราจะเป็นแบบรายสัปดาห์ครับ เรียนกันไปเรื่อยๆจนทุกคนสามารถมีหนังสั้น(หรือยาว)เป็นของตัวเองได้

โดยที่หลักสูตรที่นำมาอ้างอิงจะเป็นหลักสูตรแบบที่ผมไปอบรมตามสถาบันต่างๆครับ

ถ้าสนใจลงชื่อและตอบคำถามที่ช่องความเห็นนี้ได้เลยครับ
ดูเพิ่มเติม บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 12 คะแนน ความดี +27 ซ่อน
meganame ความดี +1 2013-12-16 -
actionpt ความดี +1 2013-10-10 อยากจะสื่องานที่เป็นแบบของตัวเอง
gosookdee ความดี +1 2013-07-06 แนวคิดดีครับ
hairmaster ความดี +1 2012-09-27 -
mckyparty ความดี +1 2012-06-20 -
greeeengunso ความดี +1 2012-05-10 -
wulongcha ความดี +1 2012-04-23 -
yang ความดี +1 2012-04-17 -
sscien ความดี +1 2012-02-08 -
exits ความดี +1 2012-01-27 -
ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 54#  โพสต์เมื่อ: 2016-01-17
สวัสดีครับ ลงชื่อเรียนครับ
ชื่อ โน่
หนังที่ชอบ เรื่อง PK,Always 123
เพราะเป็นเรื่อง ที่สร้างอารมณ์ได้หลากหลายครบรส พร้อมให้ความรู้สึกเพลิดเพลิน และ อบอุ่น โดยเรื่องPK นำเสนอความเป็นอยู่ของคนอินเดียได้ชัดเจน บวกกับเนื้อเรื่องสมัยใหม่ที่ผสมผสานกันอย่างลงตัว  เรื่อง always  นำเสนอเรื่องของคนต่างชนชั้นในมหานครของญีปุ่นมีการวางเรื่องราวที่ดูแล้วต้องหัวเราะทั้งน้ำตา

หนังที่ไม่ชอบ ฮาศาสตร์  เพราะเป็นนั่งที่ เอาความตลกมาใช้ไม่ถูกต้องสนใจในจุดที่ผิด จนทำให้หนังออกมา ดูไม่เป็นชิ้นเป็นอัน
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 53#  โพสต์เมื่อ: 2015-07-30
สวัสดีครับ ชื่อแชมป์ครับ

- มันสนุกครับ

2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
- ผมขอยกสองเรื่องแล้วนะฮะ ขอตอบสั้นๆ แล้วกันนะฮะ เหตุที่ชอบก่อนเลยนะครับสำหรับสองเรื่องคือมันสะท้อนสังคมในยุคปัจจุบันได้ชัดเจนในตัวของมันเอง เลยชอบครับก็จะมี...
Seven = กระจกของสังคม
The Dark Knight = นิยามความยุติธรรม

3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
Transformers ครับไม่ชอบเนื้อเรื่องครับ
เงิน
43
ความดี
96
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 52#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-08
ต้นกล้าครับ
ขอสมัครเป็นเป็นศิษด้วยครับ ไม่รู้จะช้าไปรึป่าว
1. ทำไมอยากทำหนัง
ตอบ เวลาที่ทำหลังเหมือนผมกำลังนอนหลับฝัน สามารถคิดตกแต่งเรื่องราวความฝันได้ และผมสามารถเอาฝันของผมแบ่งปันให้คนอื่นได้
2. หนังที่ชอบ
ตอบ จริงๆผมเป้นคนชอบดูหนังเยอะมาก ชอบที่สุดก็ the last samurai พวกเค้าเป็นซามูไรที่มั่นคงมาก ดูแล้วทำให้รู้อยากเป็นคนที่ยึดมั่นในวิธีของตัวเองด้วย อินครับอธิบายเยอะจะยาว
3. หนังที่ไม่ชอบ
ตอบ หนังทำล้อเลียนหรือหนังไม่มีเรื่องราว
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 51#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-16
ชื่อหลุงครับ
เรียนด้วยคนครับ
ตอบ ความชอบ ความอยากรู้ และ มีความสุขที่ได้ทำ การที่ได้เห็นคนคนนึงดูผลงานที่เราตั้งใจทำให้ แล้วเค้ายิ้มและมีความสุขก็ดีใจที่สุด
ตอบ Bridge to Terabithia ดุแล้วคิดถึงเพื่อนสมัยเด้ก วิ่งเล่นกันในทุ่ง สมมุติกันไปต่างๆนานา จนเชื่อว่ามันเป็นเรื่องจริงแบบในหนังเลยอ่ะทั้งเรื่องผี เรื่องป่าเร้นลับ แต่เดี๋ยวนี้ อะไรๆก้เปลี่ยนไปหมดแล้ว ไม่เว้นแม้แต่ตัวเอง
ตอบ หนังผีเขย่าขวัญ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 50#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-10

ขอสมัครเรียนด้วยคนคับ
ทำไมถึงอยากทำหนัง
อยากลองทำหนังที่เป็นแบบของตัวเองสักเรื่องครับ
หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไร? และทำไม?
หนัง หลังข่าว ( พวกดราม่า ตบตี แย่งโน่น แย่งนี่ อ่ะคับ ไม่เจาะลงไปที่ชื่อเรื่องน่ะคับ)
หนังที่ชอบ แฟนฉัน คับ ภาพได้อารม เนื้อเรื่องเข้าใจง่าย ดูแล้ว รู้สึกว่าได้อารมเลย
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 49#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-10
อยากจะสื่องานที่เป็นแบบของตัวเอง
เงิน
24
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 48#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-17
ชื่อโมครับ
เรียนด้วยคนครับ
ตอบ ผมมีความฝันอยากทำหนังให้ทุกคนมีความสุขสนุก
ตอบ หนังตลก หนังรักคอมเมดี้
ตอบ หนังรักเน่าๆๆชีวิตรันทดหนังดราม่าเพาะผมคิดว่าชีวิตคนเราตอนนี้ก็มีความทุกข์กันพอละจะเอามาใส่ตัวอีกทำไม
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตราด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 47#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-06

- อยากเล่าเรื่องให้คนอื่นรับรู้และเข้าใจสิ่งที่เราคิด

- id 4 เพราะรู้สึกถึงความรักชาติของคนในประเทศนั้นๆ

- หลายเรื่อง ไม่รู้ว่าต้องการสื่อสารอะไรกับคนดู
เงิน
22
ความดี
71
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 46#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-06
สวัสดีครับ ผม บิ๊ก ขอร่วมเป็นหนึ่งในนี้ด้วยนะครับ
ตอบคำถามเลยนะครับ
   ผมรู้สึกว่าอยากทำหนังตอนที่ผมได้ดูหนังที่ดีแล้วมันรู้สึกอิน (อินง่ายด้วย) รู้สึกใจมันเต้นเร็ว รู้สึกว่าเฮ้ยคืดได้ขนาดนี้เลยหรอ และเกืดแรงบรรดาใจว่าถ้าทำแล้วคนที่ดูรู้สึกกับหนังที่ทำแบบนั้นบ้าง คงจะวิเศษ
2 หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
   Funny Games มันกดดัน บีบคันอารมความรู้สึก อึดอัด เล่นกับอารมณ์ของตัวละครได้ดีมากๆ โหดร้ายแต่มันจริงเรื่องนี้ยังติดในหัวผมยังไม่หายเลย และส่วนตัวผมชอบหนังที่ตั้งคำถาม หนังบ้างเรื่องมันมีพลังมาก ซึ่งสามารถเปลี่ยนทัศนดติให้กับคนดูได้ (ไม่เพียงแต่หนังนะครับทั้งรายการ เพลง หนังสือ ฯลฯล้วนมีพลังแบบนี้ทั้งสิ้น)
   ผมขอเปลี่ยนเป็น ไม่ชอบดูแล้วกันนะครับ (เพราะถือว่าหนังทุกเรื่องมีเรื่องราวและทีมงานมีส่วนร่วมให้เกิดขึ้นซึ่งมันไม่ง่ายเลย) ผมไม่ชอบดูหนังผีครับ ผมกลัวมาก ตกใจยิ่งเสียงประกอบยิ่งหนัก ผีโผล่มาอยางเดียวไม่เท่าไรแต่เสียงประกอบทำเอาผวาดเลยครับ 555 แต่ดูได้นะครับแต่ตกใจง่ายผมชอบจิตนาการไปก่อนมันด้วย
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 45#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-21
อยากสร้างหนังเพื่อเป็นแรงบันดาลใจกับคนทั่วไป ให้สู้ชีวิตไม่ว่าจะในเรื่องอะไรก็ตาม เนื่องจากว่าหนังเรื่องนึงเนี่ยมีอิทธิพลกับคนๆนึงได้ โดยเฉพาะเด็กๆหรือกลุ่มคนบางกลุ่ม ตัวเราเองก็ยอมรับว่าได้รับอิทธิพลจากหนังบางเรื่องเหมือนกัน

Elephant กำกับโดย Gus Van Sant ...หนังเรื่องนี้ถึงแม้ว่าจะดูธรรมดาไม่มีอะไรมาก แต่ชอบมุมมองการถ่ายทำจากมุมกล้องของเรื่องนี้มาก รวมทั้งการเล่าเรื่อง มันใหม่สำหรับเรา เราคิดว่าเราอยากทำหนังออกมาให้ได้แบบนี้ อยากทำหนังเกี่ยวกับปัญหาสังคมที่คนมองข้ามไป

ไม่มี
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 44#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-08
ผมชื่อแจ็คนะครับ

คือแอบอ่านมาซักพักแล้ว แต่อยากมาลงชื่อตรงนี้ซักครั้งครับ(จริงๆอยากเล่าให้ฟังถึงตัวผมครับ)

1.ทำไมถึงอยากทำหนัง
- เป็นความฝันเดียวในชีวิตของผมครับ ผมชอบดูหนัง ชอบคิดตาม ชอบคิดเพิ่ม และชอบเก็บความสุขจากหนังครับ
-ผมอยากเรียนนิเทศน์ภาพยนต์ตั้งแต่รู้ตัวแบบมีสติ ว่าตัวผมมีชีวิต(ป.5ได้มั้งครับ)
และรู้ตัวว่าชีวิตไม่ได้มีแค่ตื่นกับหลับไปวันๆ
-ผมเริ่มเขียนพวก ฉากในหนัง คำพูดตัวละคร เหตุการณ์ในหนัง เขียนเก็บไว้ตั้งแต่ม.4 ทุกวันนี้ปี4.ก็ยังเขียนอยู่ทุกวัน ฉากหนังมันเข้ามาในหัวผมทุกวัน วันละหลายๆครั้ง มันขึ้นมาเองตลอด เวลาฝันยังเป็นฉากหนัง เป็นอะไรแปลกๆใหม่ๆที่ผมเองก็ไม่ได้คิด แต่มันเข้ามาเองครับ
-ที่สำคัญคือ ผมไม่มีโอกาสได้ทำ ไม่มีโอกาสได้เรียนในสิ่งที่ผมรัก ผมถูกด่าและถูกห้ามไม่ให้เรียนนิเทศน์
ต้องเรียนบริหาร เพราะบ้านผมเปิดโรงงาน ต้องมาทำต่อ และ พ่อจะได้เอาไว้อวดคนอื่นว่าลูกเรียนมหาลัยรัฐนะ เรียนธุรกิจระหว่างประเทศนะ แต่ผมไม่เคยมีความสุขเลยที่เรียน ผมมีปัญหาตลอดทั้งเกรด ทั้งที่บ้าน
ไม่มีใครรู้ว่าผมชอบอะไร ถนัดอะไร ทำอะไรได้ และอยากทำอะไร
ตอนนี้ปี4เทอม2 เทอมสุดท้ายครับ แต่จริงๆผมต้องจบ5ปี เพราะยังเก็บไม่หมด
ผมหนีออกจากบ้านครับ ผมไม่มีความสุข หลายๆคนอาจจะมองว่าผมไร้สาระ แต่ไม่ยืนที่เดียวกับผม ไม่รู้หรอกครับ ว่าอิสระภาพในกรงขัง มันเป็นยังไง

2.หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ผมชอบเรื่อง my sassy girl ครับ เป็นหนังที่ทำให้ผมชอบดูหนัง
มันทำให้ผมมีความสุข เกิดมาผมไม่เคยร้องไห้ในขณะที่มีความสุขเลย ยกเว้นเวลาดูหนังครับ
ผมชอบอารมณ์นั้นครับ การร้องไห้ขณะที่มีความสุข มันทำให้ผมมีความสุขได้มากกว่าปกติครับ

3.เรื่องที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ถ้าไม่ชอบเลยทั้งเรื่อง ไม่มีครับ แต่ถ้าดูแล้ว รวมๆไม่ชอบมีเยอะครับ มันจะไม่ชอบบางจุดเช่น เนื้อเรื่อง เล่าเรื่อง ภาพ ความไหลลื่นของหนังครับ แต่มันทำให้ผมรู้ว่าอะไรไม่ดีครับ

ยังไงก็ตามขอแอบอ่านต่อไปนะครับ ^^

เงิน
1498
ความดี
1221
เครดิต
1122
จิตพิสัย
1267
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 43#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-27
ผมสมัครด้วยคนนะครับ
ผมชื่อ ศรัณย์ ธนะ ชื่อเล่น นุ๊ก

- ตอนเด็กผมชอบดูหนังมากทีมากทีสุด ผมได้เรียนรู้จากหนังได้แรงบาลดาลใจจากหนัง หนังสร้างทำให้เรามีกำลังใจ สร้างอารม ด้านต่างๆให้เรา  

-ถามว่าหนังทีชอบคืออะไร ผมตอบได้ว่าหนังที่ชอบของผมคือทุกเรื่องที่สร้างมา ผมมีความรู้สึำกว่ากว่าเค้าจะสร้างมาได้ก็เหนื่อยมากๆแล้วทั้งใช้แรงกายแรงใจ ทุกอย่าง ผมคิดว่าหนังทุกเรื่องดีและสุดยอดหมด

-หนังที่ไม่ชอบผมก็ไม่มีนะ ผมชอบหนังทุกเรื่อง
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 42#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-20
มาติดตามอ่านด้วยคนครับ อยากทำสาระคดี ที่สามารถเป็นสื่อกลางสำหรับสิ่งที่ขาด สิ่งที่เกิน ของแต่ละพื้นที่หรือบุคคล เพื่อการแบ่งปันและแลกเปลี่ยน
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 41#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ต้องขออภัยที่ไม่ได้มาอัพเดทอะไรต่อเลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าภาพระกิจการเปิดออฟฟิศตัวเองทำให้เวลามันหดหายได้เช่นนี้

ตอนนี้แม้กระทั่งดูหนังยังได้ดูน้อยมาก อยากทำอะไรตั้งหลายอย่างก็ยังไม่ได้ทำ T__T

ขอเคลียร์ตัวเองอีกนิดครับ จะกลับมาพูดคุยกันใหม่ แต่อยากจะบอกว่า ห่างหายไปนาน หน้าใหม่เข้ามาเพียบเลย เห็นแล้วชื่นใจแทน web master ครับ
ด้วยความเคารพ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้