สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2734เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

ประกอบอาชีพรับถ่ายภาพตามงานต่างๆรายได้ดีหรือเปล่า

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเรียนอยู่ปี2 อยากวางแผนหลังเรียนจบ  ว่าอยากประกอบอาชีพใช้กล้องบ้าง รับถ่ายภาพวีดีโอตามงานต่างๆ
อยากทราบว่ามีงานรองรับมากไหม รายได้ดีไหม  พอเลี้ยงชีพได้ไหม
หาลูกค้ายากไหม พี่ๆพอแนะนำอะไรได้บ้างไหมครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย shortfilm เมื่อ 2012-02-05 06:25 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1189
ความดี
1271
เครดิต
1178
จิตพิสัย
1102
จังหวัด
เป็นตากล้องหรือช่างภาพ อาจจะไม่รวยฟู่ฟ่า หรือได้เป็นกอบเป็นกำ แต่ถ้าการถ่ายภาพเป็นสิ่งที่คุณรัก แถมคุณยังได้เงินเป็นค่าครองชีพจากมัน แค่นั้นก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
pushzegg ความดี +10 2012-02-06 -
maleehuana09 ความดี +1 2012-02-03 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
อยู่ที่ความสามารถในการหาลูกค้าครับ.....  ส่นรายได้อยู่กับความพึงพอใจของคนี่เราทำงานด้วยหรือไม่ เพราะจะเกิดการใช้ซ้ำๆๆๆๆ จนคุณมีงานตลอด แต่ถ้าห่วย ไปถ่านไหน คนก้บ่น ว่าไม่ได้เรื่อง ก้อาจดับชีวิตได้ครับ...แต่ที่สำคัญ การเป้นตากล้อง อุปกรณืมันราคาเอาเรื่องอยู่..แต่ถ้ารักก้ค่อยฝึกฝนกันไปครับ ตากล้องผมเห้นหลายคนที่ทำก็รายได้ดีอยู่นะ...  ^ ^
เงิน
4169
ความดี
3741
เครดิต
3764
จิตพิสัย
3985
จังหวัด
ยะลา
ค่าของคน อยู่ที่ผลของงาน ถ้าคุณมุ่งมั่น ฝึกฝน งานคุณออกมาดี ผมว่าไปได้สวยแน่นอนครับ ขอให้โชคดีครับ
เงิน
10013
ความดี
8199
เครดิต
8313
จิตพิสัย
9992
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-03
แล้วแต่ว่าคุณจะหาลูกค้าได้เปล่า ช่างภาพตากล้องก็เยอะโดยเฉพาะรุ่นเก่าเก๋าเกมส์พวกนี้มีงานล้นมือทุกวัน
มันก็เหมือนการค้าขายนั่นแหละครับ บางคนขายของดีมาก บางคนขายของไม่ได้เลยก็มี ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่าจะดิ้นรนหางานมาได้
หรือเปล่าและจะสร้างฐานความไว้วางใจให้กับลูกค้าได้หรือเปล่า
เงิน
10234
ความดี
10401
เครดิต
10743
จิตพิสัย
11886
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-03
เทคนิค ความสนใจ เก็บความความรู้ ความสร้างสรรค์
อุปกรณ์ไม่ต้องเยอะ มุมมองตัวเองเยอะ ความคิด สนใจศึกษาตลอด ผลงานก็จะพัฒนาเราจะดีไปเรื่อยๆ จนเกิดความภูมิใจตัวเอง

ผลงานดี มีประสบการณ์มาก เราก็สามารถต่อสู้รับงานได้เรื่อยๆ ดีด้วย ดีม๊ากมากด้วย
รับงานเล็กๆ ดี อย่าไปรับงานใหญ่เลยครับ เหนื่อยมีปัญหาเยอะ วุ่นวายเยอะ
งานออกกองเล็กก็ดีครับ มิตรภาพต้องดีต่อเค้า เค้าก็ช่วยแชร์งานเราไปนับ1 2 3 4  7 9 10 เรื่อยๆ
ที่สำคัญ ................ จากคำแนะนำพี่ๆ ข้างบนข้างล่างเลยครับ ต้องไขว์ขว้างหาลูกค้าดูผลงานคนอื่นเยอะๆ เปรียบเทียบม ความคิดเห็น ผลงานเราจะได้ดีสร้างสรรค์ เริ่มจากสิ่งเล็กๆ ก่อนครับ
ค่อยๆ ก้าว ก้าวอย่างนักแน่นจนสู่ความสำเร็จครับ ยินดีตอนรับครับ สู้ๆ
เงิน
1987
ความดี
2081
เครดิต
1831
จิตพิสัย
1373
จังหวัด
สงขลา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-06
ขอเสริมด้วยนะครับ ผมก็เป็นตากล้องวิดีโอรับงานทำมาหากินอยู่ (ส่วนใหญ่เป็นงานพิธีต่างๆ)  ทำมา 10 กว่าปีแล้ว
  เรื่องรายได้ก็เหมือนความคิดเห็นทุกท่านด้านบนเลยครับ ถ้าหาลูกค้าเป็น ทำงานดีมีความรับผิดชอบ มีการพัฒนาฝีมือและอุปกรณ์ให้ทันยุคสมัยงานก็จะมาเยอะ รายได้ก็ดีตาม ผมทำมา 10 กว่าปี ซื้อบ้าน ซื้อรถป้ายแดงได้ ส่งลูกเรียน 2 คน

แต่ๆๆๆๆ มีเรื่องหนึ่งที่ต้องคำนึงคือ เรื่องอายุการทำงานครับ คือผมว่าอาชีพนี้ก็เหมือนเป็นนักกีฬา พออายุเริ่มเยอะ แรงในการทำงานก็จะน้อยลง สุขภาพก็จะแย่ลง ทำให้ทำงานหนักๆ ยาวๆ ไม่ค่อยไหว (สำหรับท่านที่เป็นช่างภาพถ่ายเองตลอดแบบผมนะครับ) อย่างผมตอนนี้ 40+ มีปัญหาที่ไหล่ขวาเพราะทั้งชีวิตแบกกล้องวิดีโอมาตลอด  มายุคนี้ DSLR + สเตดีแคม งานแต่งยาวๆ ทำถ้าจะไม่รอด ว่าจะแขวนนวมก็ทำไม่ได้เพราะยังต้องหารายได้เลี้ยงครอบครัวอยู่

ยังไงถ้าจะทำงานด้านนี้ อยากแนะนำว่าถ้าเผมย้อนเวลาได้จะรีบเก็บรีบโกยตอนที่ยังไหว อย่าได้มาแล้วเที่ยวกินไม่มีเก็บ แล้วมองธุรกิจเสริมไว้ตอนอายุเยอะขึ้น  เพราะอายุ 40 ขึ้นนี่สำหรับช่างถ่ายงานพิธีผมว่าแก่แล้วนะ ไปถ่ายงานเจอน้องๆ ช่างภาพรุ่นใหม่ๆ อายุ 20-30 ก็เขิลเหมือนกันนะ แบบกลัวน้องๆ จะถามว่า ยังไม่เลิกอีกหรือพี่ ไหวปะเนี่ย เมื่อก่อนถ่ายงานแต่งงาน เพื่อนเจ้าสาวเรียกเราพี่ๆ มาตอนนี้ เรียกน้าบ้างอาบ้าง หนักๆ บางทีเรียกลุงซะงัั้น พาลจะคืนเงินพากล้องกลับบ้าน
     ยังไงความเห็นผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
filmmunnok ความดี +9 2012-02-06 ^ ^  คิดเหมือนกันครับ...
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-06
ส่วนผมหนักตัดต่อ...ปวดไหล่ซ้ายครับ  เพราะขยับมากสุด  แต่ลพเดือนต้องไปคลายเส้นกันบ้าง...เมื่อยๆ เอาเรื่องอยู่..ตัดทุกวัน....
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้