สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3805เข้าชม
  • 28ตอบกลับ

มาลองอ่าน คนที่พูดแบบกลืนน้ำลายตัวเอง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2249
ความดี
754
เครดิต
224
จิตพิสัย
483
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เรื่องมันมีอยู่ว่า ช่วงก่อนปีใหม่ มีพี่คนนึง แนะนำตัวเองได้ว่าจ้างให้ผม ตัดต่องาน VDO สื่อการสอน จำนวนกว่า ร้อยตอน ซึ่งพี่คนนั้นได้อ้างตัวว่า เป็นคนที่กว้างขวางในเว็ปไซด์อย่างนี้ดี โดยเรื่องราวทั้งหมดเกิดขึ้นว่า เขาได้โทรศัพท์หาผม บอกว่าจะมีงานตัดต่อให้ช่วยทำหน่อย และบอกให้ผมมาคุยรายละเอียดที่อ๊อฟฟิตของพี่คนนี้ และด้วยความที่ผมอยากได้งาน โดยหวังว่าจะได้มีงานเพื่อสิ่งตอบแทน ซึงทุกคนก็คงคิดเหมือนผม เย็นวันนั้น ผมขับรถไปหาพี่คนนี้ที่อ๊อฟฟิต แถว ๆ ทาว อิน ทาว ใกล้ๆ กับธนาคาร ยูโอบี พอไปถึงหน้าอ๊อฟฟิต เป็นตึกแถว คล้าย ๆ เหมือนโฮมอ๊อฟฟิต ซึ่งก็ดูแล้วน่าเชื่อถือ จากนั้น ผมก็เข้าไปในอ๊อฟฟิตพี่เขา ซึีงภาพที่เห็นตรงหน้าก็คือมีการถ่ายทำรายการซักอย่าง ผมก็คิดในใจว่า พี่เขาน่าจะเป็นคนน่าเชื่อถือได้ ผมเดินเข้าไปชั้น 3 ซึ่งเป็นห้องทำงานของพี่เขา ลักษณะพี่เขาเป็นคนเซอร์ ๆ ผมยาว ดูดบุหรี่ ชิวๆ ซึ่งผมว่าก็โอเค คนทำงานด้านนี้ ก็คงประมาณนี้แหละ แต่นนั้นไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นมันก็คือ เราพูดคุยกันถึงเรื่องงาน การตัดต่อ โดยสรุปได้ว่า พี่เขาจ้างผมให้ตัดต่อ VDO ดังกล่าวเห็นเขาบอกว่า ร้อยกว่าตอน ซึ่งผมว่าโอเคนะ ได้ตัดงานร้อยกว่าตอน ซึ่งจบด้วยการคุยรายละเอียดเรื่องการจ่ายเงินเรียบร้อย ซึ่งพี่เขาก็ได้กำชับว่า เปิดจากปีใหม่มา ก็ให้มารับงานไปทำได้เลย และในช่วงระหว่างที่คุยกันเรื่องงาน ผมจำคำหนึ่งได้ขึ้นใจว่า พี่เขาเคยว่าจ้าง คนที่โพสรับงานตัดต่อไว้ แต่คน ๆ นั้น เหวี่ยงงานของพี่เขา พี่เขาเลยมีการโพสลงในเว็ปไซด์นี้ เพื่อเป็นการสั่งสอน และหวังว่า คนที่มาอ่านจะไม่ได้งานอีกต่อไป นี่คือสิ่งที่พี่เขาพูดกับผมวันนั้น และวันนั้น ผมได้มาลงโพสข้อความนี้ ก็จะบอกกับคนที่อ่านกระทู้นี้ว่า หลังจากที่ผมเจรจาธุรกิจกันเป็นมั่นเป็นเหมาะ ในช่วงก่อนปีใหม่ มาถึงวันนี้ ปาเข้าไปถึงเดือนกุมภาพันธ์แล้ว ผมก็ยังไม่ได้รับงานของพี่คนนั้นไปตัดเลย ซึ่งผมได้พยายามติดต่อพี่เขา ช่วงต้นเดือนมกราคม ก็ยังรับโทรศัพท์ผมดีอยู่ แต่อ้างว่า ขอคุยกับลูกค้า เรื่อง กราฟิคใหม่ก่อน แล้วจะให้่มารับงาน แต่พอหลัง ๆ นี้ ไม่ยอมรับโทรศัพท์ บ้าง พอโทรไปก็บอกว่าติดประชุมบ้าง ตัดสายทิ้งบ้าง พอช่วงหลัง ๆ ผมเริ่มทำใจได้ละ แต่สิ่งที่ผมคิดอยู่ในใจเสมอว่า ทำไม คนอย่่างนี้ ชอบด่าคนอื่น แต่ตัวเองกลับมาเป็นซะเอง และที่น่าเจ็บใจคือ ผมซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่ เพื่อหวังว่าจะได้งานจากพี่คนนี้ แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ฝนตกแป๊บเดียว เดี๋ยวฟ้าก็เปิด แต่ผมอยากจะมาแชร์ความรู้สึกให้กับเพื่อน ๆ ในเว็ปแห่งนี้ ว่าหากพี่คนนี้มาติดต่อ ก็ดูเคสผมเป็นตัวอย่างแล้วกันครับ และหวังว่าถ้าพี่คนนั้นอ่านโพสนี้ ก็อย่าได้ไปทำกับคนอื่นอีกนะครับ เขาจะเสียความรู้สึกกับพี่ และผมก็คงไม่รับงานของพี่อีกแล้ว เพราะเซ็งพี่มาก

ขอบคุณเนื้อที่ดี ๆ ใน Thai D Film พี่คนนั้นชื่ออู๊ดครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 28#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-11
ลูกค้าเลือกเรา.....เราไม่ได้เลือกลูกค้า.........ต้องทำใจครับ.......ลูกค้าต้องเห็นอกเห็นใจผู้ถูกจ้างด้วยนะครับ
.....ลูกค้าของเราบางคนก็นำงานไปทำกำไรต่อ......พบกันครึ่งทางครับผู้ถูกจ้างเขาก็ต้องการมีรายได้และผลกำไรเหมือนกันกับลูกค้า....จงอยู่ด้วยการเห็นอกเห็นใจกันครับ.....ชีวิตขอคนเราต้องใช้จ่ายด้วยเงินซึ่งเป็นการสมมุติขึ้นมาซึ่งมันจะเอาเงินมาวัดความเป็นคนไม่ได้หรอก......เราจงคิดว่าเราจะอยู่ได้อย่างไรในเมื่อเพื่อนของเราอดตายไปหมดแล้ว...........ทำไมเราไม่แบ่งปันให้เพื่อนเราอยู่รอดด้วยกันแล้วมาพัฒนาทางความคิดให้ลดความเห็นแก่ตัวลงแล้วอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุขกันทุกคน...........นึกไม่ถึงนะ....คำว่าอย่าเห็นแก่ตัว.........มันจะหยุดความหายนะของโลกได้.....ใครเป็นคนคิดอยากรู้มากคิดขึ้นมาได้อย่าไร.....ขอให้ทุกคนอย่าเย็นชาเหมือนการติดลบ 70 องศาเลยครับน่ากลัวมากตายด้วยความเย็น
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
sticky ความดี +8 2012-02-11 เอาไป 8 เลย อิๆ
rotcerid ความดี +7 2012-02-11 -
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 27#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-11
ให้อภัยกันไป ถือว่าเป็นบทเรียนสำหรับการเดินต่อไปนะครับทุกท่านนนน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
9028
ความดี
5565
เครดิต
5746
จิตพิสัย
4411
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 26#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-11
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 25 ต้นฉบับโพสโดย tantee เมื่อ 2012-02-11 13:27  :

ผมก็อีกคนนึงครับ ที่รับงานนี้มาครับ
ตัดมาหลายตอนแล้วครับ
และตอนล่าสุดด้วยครับ ไม่มีปัญหาอะไรนิครับ

.......

เห็นด้วยกับ dragondevil พี่ตั๊มครับ
เงิน
9028
ความดี
5565
เครดิต
5746
จิตพิสัย
4411
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 25#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-11
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 16 ต้นฉบับโพสโดย dragondevil เมื่อ 2012-02-10 13:20  :
ผมเองเป็นคนที่รับงานจากพี่อู๊ดนะครับ
พี่เขาบอกผมแล้วว่ารอแกมีงานแล้วจะโทรมาบอก
ผมก็รอครับ ไม่ได้ว่ากันเพราะเข้าใจว่างานอื่นแกก็มี
ไม่ใช่งานตัวนี้ตัวเดียว
ตอนที่ผมรับงานแกมาตัดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
.......

ผมก็อีกคนนึงครับ ที่รับงานนี้มาครับ
ตัดมาหลายตอนแล้วครับ
และตอนล่าสุดด้วยครับ ไม่มีปัญหาอะไรนิครับ

ใจเย็นๆครับ
เงิน
18429
ความดี
16825
เครดิต
18409
จิตพิสัย
16503
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 24#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ผมเข้าใจทั้งสองฝ่ายครับ ทางที่ดีใจเย็นๆ ตั้งสติ ค่อยๆคิดเดี๋ยวก็ดีเองครับ

พยายามมองโลกในแง่บวกไว้ครับ โลกจะสดใสขึ้นเยอะ เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายนะครับ

คนไทยด้วยกัน รักกันไว้ครับ
เงิน
8408
ความดี
6100
เครดิต
7609
จิตพิสัย
4109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 23#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ดับ ตั้งแต่ยังไม่เกิด   แล้วใครจะกล้าให้งานทำ เอาเขามาว่า ขนาดนี้ ลงทุนไปเองแล้วมาว่าคนอื่น
500
เงิน
2105
ความดี
1021
เครดิต
1016
จิตพิสัย
1446
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 22#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 16 ต้นฉบับโพสโดย dragondevil เมื่อ 2012-02-10 13:20 :
ผมเองเป็นคนที่รับงานจากพี่อู๊ดนะครับ
พี่เขาบอกผมแล้วว่ารอแกมีงานแล้วจะโทรมาบอก
ผมก็รอครับ ไม่ได้ว่ากันเพราะเข้าใจว่างานอื่นแกก็มี
ตอนที่ผมรับงานแกมาตัดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
.......

งาน ไม่ชัวร์ ก็ รอหวัง กันเข้าไป
ทีงาน ชั๊ว ชัวร์ ดันไม่สนใจ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 21#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ทำงานมันต้องรู้จักรักษาคอนเน็คชั่นครับ น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า
เรื่องเล็กๆ น้อยๆ ควรแก้ปัญหาด้วยการคุยกันเป็นการส่วนตัวก่อน เพราะบางทีมันอาจจะเป็นแค่ความเข้าใจผิด หรือสื่อสารกันคลาดเคลื่อนไปเท่านั้นเอง
คิดจะทำงานใหญ่ใจต้องนิ่งครับ เผื่อเหลือเผื่อขาดเผื่อพลาดพลั้งบ้าง
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
โอ๊วว  คม..แท้  
เงิน
20336
ความดี
17622
เครดิต
19309
จิตพิสัย
17084
จังหวัด
สงขลา

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
รักจะทำงานแบบนี้ต้องทนสภาพแบบนี้ให้ได้ครับยังมีปัญหาอีกเยาะที่รออยู่ถ้าทนไม่ได้หางานใหม่ๆทำดีกว่าครับอย่าให้ความดิดที่สวยงามต้องมาสะดุดเลยครับ งานประเภทนี้ต่อให้เก่งให้รวยมีความมุ่งมั่นหลายๆคนยังไม่ประสพผลสำเร็จเลยครับบางคนเก่งบ้างไม่เก่งบ้างและไม่่มีเงินมากอาจจะประสพผลสำเร็จกว่าคนเก่งคนมีเงินก็ได้ไม่แน่ไม่นอน ส่วนมากที่ทนทำงานอยู่ได้ก็เพราะความรักงานประเภทนี้และยังมีความฝันที่จะทำ...........ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ.......บ่อยคร้ังที่ทำไปต้องฝืนใจตัวเอง........เพราะเรามีความฝันของเราอยู่ในจิตใจและความนึกคิดเสมอ.........จึ่งมีคนพูดเสมอว่า.....คนล่าฝัน
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
filmmunnok ความดี +9 2012-02-10 ^ ^
เงิน
5146
ความดี
3865
เครดิต
3656
จิตพิสัย
4207
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ไม่พูดกันต่อหน้าว้าาาา
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
เห็นด้วยกะท่าน  dragondevil  สงสัยพี่แกคงถ่ายไม่ทันจริงๆแหล๊ะครับ เพราะตอนนั้นแกก็มีคนตัดอยู่แล้วหลายคนแกก็เฉลี่ยๆงานกันไป....เพราะงานถ่ายของแกมันยากเอาเรื่องอยู่..ดีเทลเยอะ  และงานมันละเอียด....ไม่ได้เข้าข้างใครนะ...พูดไปตามที่เห้น...  ^ ^  
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
74
ความดี
90
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ไปส่งงาน เงินแกก็จ่ายตรง

ช่วงนี้แกคงทำงานตัวอื่นครับ
คุณเจ้าของกระทู้น่าจะเข้าใจนะครับ Production แต่ละที่งานไม่ได้มีตัวเดียวนะครับ
เงิน
2459
ความดี
1536
เครดิต
1452
จิตพิสัย
2869
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
     หาทางคุยกันดดยสันติครับ ปัญหาจะได้ไม่ลุกลาม ไม่มีอะไรเลวร้ายหากเราทำความเข้าใจกัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้