สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3788เข้าชม
  • 28ตอบกลับ

มาลองอ่าน คนที่พูดแบบกลืนน้ำลายตัวเอง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2249
ความดี
754
เครดิต
224
จิตพิสัย
483
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เรื่องมันมีอยู่ว่า ช่วงก่อนปีใหม่ มีพี่คนนึง แนะนำตัวเองได้ว่าจ้างให้ผม ตัดต่องาน VDO สื่อการสอน จำนวนกว่า ร้อยตอน ซึ่งพี่คนนั้นได้อ้างตัวว่า เป็นคนที่กว้างขวางในเว็ปไซด์อย่างนี้ดี โดยเรื่องราวทั้งหมดเกิดขึ้นว่า เขาได้โทรศัพท์หาผม บอกว่าจะมีงานตัดต่อให้ช่วยทำหน่อย และบอกให้ผมมาคุยรายละเอียดที่อ๊อฟฟิตของพี่คนนี้ และด้วยความที่ผมอยากได้งาน โดยหวังว่าจะได้มีงานเพื่อสิ่งตอบแทน ซึงทุกคนก็คงคิดเหมือนผม เย็นวันนั้น ผมขับรถไปหาพี่คนนี้ที่อ๊อฟฟิต แถว ๆ ทาว อิน ทาว ใกล้ๆ กับธนาคาร ยูโอบี พอไปถึงหน้าอ๊อฟฟิต เป็นตึกแถว คล้าย ๆ เหมือนโฮมอ๊อฟฟิต ซึ่งก็ดูแล้วน่าเชื่อถือ จากนั้น ผมก็เข้าไปในอ๊อฟฟิตพี่เขา ซึีงภาพที่เห็นตรงหน้าก็คือมีการถ่ายทำรายการซักอย่าง ผมก็คิดในใจว่า พี่เขาน่าจะเป็นคนน่าเชื่อถือได้ ผมเดินเข้าไปชั้น 3 ซึ่งเป็นห้องทำงานของพี่เขา ลักษณะพี่เขาเป็นคนเซอร์ ๆ ผมยาว ดูดบุหรี่ ชิวๆ ซึ่งผมว่าก็โอเค คนทำงานด้านนี้ ก็คงประมาณนี้แหละ แต่นนั้นไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นมันก็คือ เราพูดคุยกันถึงเรื่องงาน การตัดต่อ โดยสรุปได้ว่า พี่เขาจ้างผมให้ตัดต่อ VDO ดังกล่าวเห็นเขาบอกว่า ร้อยกว่าตอน ซึ่งผมว่าโอเคนะ ได้ตัดงานร้อยกว่าตอน ซึ่งจบด้วยการคุยรายละเอียดเรื่องการจ่ายเงินเรียบร้อย ซึ่งพี่เขาก็ได้กำชับว่า เปิดจากปีใหม่มา ก็ให้มารับงานไปทำได้เลย และในช่วงระหว่างที่คุยกันเรื่องงาน ผมจำคำหนึ่งได้ขึ้นใจว่า พี่เขาเคยว่าจ้าง คนที่โพสรับงานตัดต่อไว้ แต่คน ๆ นั้น เหวี่ยงงานของพี่เขา พี่เขาเลยมีการโพสลงในเว็ปไซด์นี้ เพื่อเป็นการสั่งสอน และหวังว่า คนที่มาอ่านจะไม่ได้งานอีกต่อไป นี่คือสิ่งที่พี่เขาพูดกับผมวันนั้น และวันนั้น ผมได้มาลงโพสข้อความนี้ ก็จะบอกกับคนที่อ่านกระทู้นี้ว่า หลังจากที่ผมเจรจาธุรกิจกันเป็นมั่นเป็นเหมาะ ในช่วงก่อนปีใหม่ มาถึงวันนี้ ปาเข้าไปถึงเดือนกุมภาพันธ์แล้ว ผมก็ยังไม่ได้รับงานของพี่คนนั้นไปตัดเลย ซึ่งผมได้พยายามติดต่อพี่เขา ช่วงต้นเดือนมกราคม ก็ยังรับโทรศัพท์ผมดีอยู่ แต่อ้างว่า ขอคุยกับลูกค้า เรื่อง กราฟิคใหม่ก่อน แล้วจะให้่มารับงาน แต่พอหลัง ๆ นี้ ไม่ยอมรับโทรศัพท์ บ้าง พอโทรไปก็บอกว่าติดประชุมบ้าง ตัดสายทิ้งบ้าง พอช่วงหลัง ๆ ผมเริ่มทำใจได้ละ แต่สิ่งที่ผมคิดอยู่ในใจเสมอว่า ทำไม คนอย่่างนี้ ชอบด่าคนอื่น แต่ตัวเองกลับมาเป็นซะเอง และที่น่าเจ็บใจคือ ผมซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่ เพื่อหวังว่าจะได้งานจากพี่คนนี้ แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ฝนตกแป๊บเดียว เดี๋ยวฟ้าก็เปิด แต่ผมอยากจะมาแชร์ความรู้สึกให้กับเพื่อน ๆ ในเว็ปแห่งนี้ ว่าหากพี่คนนี้มาติดต่อ ก็ดูเคสผมเป็นตัวอย่างแล้วกันครับ และหวังว่าถ้าพี่คนนั้นอ่านโพสนี้ ก็อย่าได้ไปทำกับคนอื่นอีกนะครับ เขาจะเสียความรู้สึกกับพี่ และผมก็คงไม่รับงานของพี่อีกแล้ว เพราะเซ็งพี่มาก

ขอบคุณเนื้อที่ดี ๆ ใน Thai D Film พี่คนนั้นชื่ออู๊ดครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
24508
ความดี
27478
เครดิต
29649
จิตพิสัย
27085
จังหวัด

ยังดีที่ไม่เสียอะไรไปมาก
ดีกว่าทำงานเสร็จ ส่งหมดแล้ว แต่เงินไม่ได้นะครับ
เหนื่อยกว่าเป็นร้อยเป็นพันเท่า
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2459
ความดี
1536
เครดิต
1452
จิตพิสัย
2869
จังหวัด
  พี่หมู อู๊ดๆๆๆๆๆ
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เวลาใครโอ่ว่ากว้างขวางในเว็บนี้ก็อย่าเพิ่งเชื่อครับ
สามารถลองมาแย็บๆถามพี่ๆในเว็บนี้ดูก่อนได้ ว่ารู้จักมั้ย นิสัยเป็นไง
ถ้ากว้างขวางและเครดิทดีจริง คนในนี้ก็จะบอกได้ครับ
เงิน
5146
ความดี
3865
เครดิต
3656
จิตพิสัย
4207
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
จำได้แระ
เงิน
5122
ความดี
3332
เครดิต
2947
จิตพิสัย
4576
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
มอง2ด้าน งานอาจโดนยกเลิก(ด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่)ผมว่าทางพี่อู๊ดไรนั่นคงเสียความรู้สึกเหมือนกันที่ไม่ได้งาน แต่ดันไปจองตัวคุณไว้ก่อนและอาจจะพูดโน้มน้าวจนน่าเชื่อถือ(เสมือนงานชิ้นนี้ตัวเองเป็นนายทุน แต่ไม่ใช่เพราะรับต่อมาอีกที)ทางคุณเองก็ไม่ได้ทำสัญญาอะไรไว้ แต่ด้วยความเชื่อใจว่าได้งานแน่เลยไปซื้อคอมฯ พอไม่ได้งานก็ผิดหวัง(เหมือนพี่อู๊ดนั่นแหละ)

ที่กล่าวมาผมคาดเดาสถานการณ์เอาน่ะครับ

เรื่องแบบนี้ถ้าพูดกันตรงๆทั้ง2ฝ่ายไม่สร้างภาพอะไรมากนัก ก็จะไม่เกิดปัญหาต่องาน และก็จะไม่เสียความรู้สึกต่อกันด้วย ซึ่งconnectionสำคัญมาก
หากไม่ได้งานนี้ คุยกันดีๆ บอกกันตรงๆ รองานหน้าค่อยว่ากันก็ยังได้
แต่ก็ได้ประสบการณ์นะครับ อย่างน้อยคุณก็ยังได้คอมฯใหม่รองรับงานอื่นๆได้อีก
ได้2ต่อเลยเห็นมั๊ย
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ยังไม่จบอีกเหรอเนี่ย  เคสนั้น ทีมงานผมทำเน่าเองแหล๊ะครับ  กราบขออภัยอย่างสูง ที่ท่านมารับกรรมด้วย.....
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ขอโทษอย่างแรงครับ..อยากรู้เรื่องเพิ่มเติมเมลล์มาคุย  แล้วท่านจะรู้มากกว่าที่คนในนี้รู้ สมัยนนั้นผมไม่โพสต์กลับ ยอมรับผิดดีกว่า...เรื่องจะได้จบๆๆ  เพราะมันมีใครไม่รู้มาโพสต์สร้างกระแสต่อ  ตอนนี้พอรู้ตัวแล้ว  ก็หยุดการส่งงานให้... ส่วนเรื่องที่เกิด  ใครจะคิดแบบไหนก็ตามแต่ทัศนะคติของแต่ละบุคคลหล่ะคับ...โตๆกันแล้ว..น่าจะพอเดาออก ว่าเกิดไรขึ้นบ้าง...แต่ท่านก็รีบซื้อ รีบอัพคอมเร็วไปหน่อย  ผมเคยเจอเคสคล้ายๆแบบนี้   มีงานมา 80 กว่าตอน  ราคาหนักกว่านี้...เอามาให้ตัด  การจ่ายลักษณะเดียวกับที่ท่านได้ตกลงแหล๊ะ  สรุปได้แต่เงินต้นจ่ายตรง   เงินปลายไม่จ่าย  ทวงไปก็บอกยังไม่ฟรูฟ..ทั้งที่ตอนละ 1 อาทิตย์  ทำไป 10 กว่าตอน....แต่คุ้มครับ  เพราะตอนนึ่งหลยพัน  อัตราจ่ายไม่ใช่ 66 / 33 %   แต่จ่าย 80 / 20 %  ช่วงรอยต่อระหว่าง งานแรกกับงานท่านพี่แกพอดี...คล้ายกันเป๊ะ   ....  กราบขอโทษด้วยครับ  ......  ที่ท่านต้องมาเสียด้วย..
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
เตลียร์และขอโทษขออภัยกันแล้ว จบ ๆ กันไป น้ำใจคนไทยด้วยกัน อย่างน้อย จขกท ก็ได้เครื่องใหม่ ไว้ใช้ และรองานใหม่ที่กำลังจะเข้ามาครับ
  • รูปภาพ:In Love.gif
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
การที่งานเลื่อนหรือไม่ได้งานนั้น เกิดได้จากหลายปัจจัยครับ เช่น
-งานที่ลูกค้าเราจะได้เกิดไม่ได้
-เขาได้คนตัดคนอื่นที่คิดว่าดีกว่า
เป็นต้น
รักจะทำฟรีแลนด์ต้องทำใจเรื่องนี้ครับ เข้าใจว่าเสียเงินลงคอมใหม่แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นทางลูกค้าอาจมีเหตุผลบางอย่างที่ไม่สามารถบอกได้และเราไม่รู้ก็ได้ครับ เรื่องงานเรื่องงานหายกับฟรีแลนด์คือเรื่องปกติครับ เข้าใจว่าอึดอัดและอยากเตือนเพื่อนในเว็ป แต่ระวังว่ามันจะวิ่งกลับเข้าหาตัวนะครับ งานสายนี้ connection สำคัญอย่างแรง เราพูดได้ เขาเอาไปพูดได้เช่นกันครับ นานาจิตตังนะครับ ไม่ได้เข้าข้างใครทั้งสิ้น แต่อย่างน้อยลูกค้าก็ควรจะบอกตรงๆว่าไม่ได้เพราะเหตุใด เพื่อที่คนทำงานจะได้ปล่อยคิวที่ล็อคไว้แล้วสามารถไปรับงานอื่นได้ครับ ส่วนเรื่องลงคอมใหม่นั้นผมว่าจะไปโทษอีกฝั่งว่าเพราะมั่นใจว่าจะให้งานก็ไม่ได้เช่นกัน เพราะตัวเราเป็นคนเลือกที่จะซื้อเอง ตราบใดที่งานยังไม่อยู่ในมือก็เท่ากับยังไม่ได้งานครับ บางงานอยู่ในมือแล้วก็ยังไม่แน่ใจว่าจะได้เงินครับ ค่อยๆเรียนรู้กันไปครับ โลกมันก็เป็นแบบนี้ละครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
gooddream ความดี +1 2012-02-10 ใช่ครับ
เงิน
8408
ความดี
6100
เครดิต
7609
จิตพิสัย
4109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ไม่ ผิด เลย ตังยังไม่จ่าย ก็ เท่ากับ ยังไม่ได้จ้างทำงานไง  คุณ ลงทุน เอง คุณ นะ ผิด  ตังไม่อยู่ในมือ แล้วทำทำไม
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
เห็นด้วยกะท่านจ๊อบครับ    เป็นบทเรียนกันไป....อย่าลงทุนถ้ายังไม่เห้นงาน อย่าคิดถึงรายได้  ถ้าเขายังไม่จ่ายตังค์....นี่แหล๊ะครับโลกแห่งฟรีแลนซ์ที่ทำงานแบบไม่มีสัญญา......  แต่ผมโชคดีอย่าง  โดนแค่ 2 เจ้า...คืองานที่บอก กับงานอีเวนท์ของบริษัทชื่อดัง  ..นอกนั้น  จ่ายครบ  บางท่านหนีน้ำท่วมพึ่งจะกลับมาสั่งจ่ายค่าตัดให้ราวๆ 5 หมื่น  เมื่อต้นเดือนนี้เอง...ค้างมา 3-4 เดือน   แกกลับมา แกก็ให้ไปเอา....แถมมีงานมาให้ทำต่อ...อยู่วงการนี้ เรื่ื่องงานหลุดปกตินะครับ...มีงานหลายตัวผมล๊อกเวลารอ..มั่นใจว่าได้ ยังหลุดเลยครับ  ชีวิต..ไม่แน่นอน..  "  หางานต่อไป...ท่านได้งานมาตัด 4-5 ตัว  ค่าคอมท่านก็คืนทุนแล้ว  อย่ารอ...เพราะมันไม่มีประโยชน์.. "
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1250
ความดี
163
เครดิต
74
จิตพิสัย
219
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
พอดีมีน้องคนหนึ่งเห็นกระทู้นี้และนำข่าวมาบอก
ผมจะไม่เขียนอะไรมาก เพราะไม่ค่อยจะมีเวลานัก
เอาอย่างนี้นะครับ ผมตกลงกับคุณไปว่าจะให้มาตัดงานให้
คุณโทรมาผมไม่ว่างผมก็ไม่ได้รับ และครั้งสุดท้ายผมรับสายคุณและบอกว่าผมกำลังเตรียมถ่ายทำ และบอกว่าถ้าผมพร้อมจะให้เข้ามารับงานไป ถูกมั้ยครับ เมื่อผมยังไม่โทรหาแสดงว่า (ลองใช้สมองคิดนะ)...
อีกอย่างคุณยังไม่ได้ทำงานให้ผม และยังไม่ได้เสียหายอะไร คุณลองคิดอีกทีนะ....
และผมก็ไม่ได้ให้บอกเลิกงานอื่นเพื่อมารับงานผม ...เอ๊ะ หรือไม่มีงานอื่นแล้ว
เอาเถอะ...ผมอยู่ของผมได้แต่คุณสิ? น้องๆทั้งในนี้และข้างนอกที่มารับงานผมทำเค้ารู้ดีว่าผมไม่เคยเบี้ยวและไม่เคยจ่ายช้า
นอกจากคนที่ทำงานผมเสียหาย. โอเคนะครับน้อง....
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
จบข่าว.... ^ & ^  
เงิน
2249
ความดี
754
เครดิต
224
จิตพิสัย
483
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-10
ไม่เป็นไรครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์ของผมก็แล้วกันครับ ถ้าไม่ตายก็ต้องดิ้นรนก้นต่อไปได้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้