สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1768เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ขอถามพี่ๆ หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
927
ความดี
713
เครดิต
585
จิตพิสัย
986
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าเป็นพี่ๆ จะทำยังไงครับ

ผมได้ส่งเมล์ไปสมัครที่บริษัทนึ่ง ตามปรกติ resume พร้อมผลงาน

แต่เค้าตอบมาว่า

ประวัติน่าสนใจ แต่ตัวเลขเงินเดือนเท่าเด็กใหม่ CNN
สรุปคือ ถ้าต้องการเงินเดือนเท่านี้จริง ขอแนะนำว่า ให้ไปสมัครที่ CNN
แต่ถ้าเขียนตัวเลขผิด ก็ลองนัดมาคุยกัน

ผมก้เลยตอบกลับไปด้วยอารมที่ไม่พอใจ(กับประโยคที่ว่า สรุปคือ ถ้าต้องการเงินเดือนเท่านี้จริง ขอแนะนำว่า ให้ไปสมัครที่ CNN

ผมแค่รู้สึกว่าอ้าว ทำไมพิมพ์มาแบบนั้นล่ะ ถ้ามันสูงไปก็คือบอกว่า น้อง ตัวเลขมันค้อนข้างสูงนะ หรืออะไรก็ว่าไป...)

ผมตอบกลับไปว่า

ขอบคุณที่สนใจประวัติ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดูแดกๆ ดี ชอบๆๆ

ปล.ถ้าไม่เคยได้เท่านี้ก็คงไม่กล้าเขียนหรอก ... (ไม่ได้เป็นเด็กใหม่ CNN)

เค้าก็ตอบมาอีกว่า

ก็ขอให้ตามหาฝันให้เจอก็แล้วกัน  ให้กำลังใจ (ว่ะ)

ผมก็ตอบไปว่า

ขอบคุณครับ

ปล. ที่มาถามพี่ๆ คือถ้าพี่เป็นเค้าพี่จะตอบกลับคนที่มาสมัครงานกับพี่แบบนี้ไหม แล้วถ้าพี่ๆ เป็นผมพี่ๆ จะทำยังไงครับ

ผมแค่ไม่เข้าใจตรงที่ว่าในเมื่อคุณว่าตัวเลขมันสูงไป คุณก็แค่บอกมาว่าตัวเลขมันสูงไปนะครับ ถ้ารับได้น้อยกว่านี้ก็ลองเข้ามาคุยดู อะไรก็ว่าไป

ปล.ขออภัยด้วยนะครับที่มาให้พี้นที่ระบายความรู้สึก

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
  สนุกดีครับ  น่ารู้จัก  ไม่ใส่สีไม่ต้องตีแป้ง พูดจาตรงดี  ไม่ต้องพูดจาแบบ "เอ่อเงินเดือนที่คุณเรียกสูงไปนะครับ" อิอิ
คิดได้งัยกับประโยคนี้  "ถ้าอยากได้เงินเดือนเยอะขนาดนี้ให้ไปสมัคร  cnn" ให้มองแบบขำๆครับ จะดูน่ารักนะ ถึงแม้จะกวนไปบ้าง ลองหาสิ่งที่ฝันหรืองานที่ชอบต่อไปเรื่อยๆครับ
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

นี่เราให้เกียรติบริษัทเขานะ ให้เทียบเท่า CNN เลยทีเดียว แต่ถ้าตัวเขาเองยังไม่ให้เกียรติบริษัทตัวเอง อยากจ้างทำในราคาเคเบิ้ลท้องถิ่น ก็อย่าไปสนใจเลยครับบริษัทวิสัยทัศน์แคบๆ ลองดูครับยังมีอีกหลายบริษัทที่ต้องการคนที่มีคุณภาพครับ ขอให้ทำงานให้คุ้มกับเงินเดือนที่เขาจ้างเป็นพอครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

หาสมัครที่อื่นครับ ง่ายสุด
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-28
ผมว่า ถ้าเค้าเป็นคนพูดตรงแบบนี้ น่าทำงานด้วยครับ
คนตรงมาตรงไป ทำงานด้วยสบายใจกว่าคนพูดอ้อมค้อมเยอะนะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
927
ความดี
713
เครดิต
585
จิตพิสัย
986
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-28
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้