สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2321เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ตำแหน่งพนักงานตัดต่อ บริษัทใหญ่ๆต้องทำ CG , Effect ไหมครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี

พอดีเพื่อนถามมา ผมก็ไม่เคยทำ ขอถามหน่อยครับ เวลาเขาลงรับสมัครงาน เช่น เขียนว่ารับสมัครงาน

- พนักงงานตัดต่อ 1 ตำแหน่ง 
  - กราฟฟิค 1 ตำแหน่ง
  - วิชวลเอฟเฟค 1 ตำแหน่ง 

แบบนี้ ถ้าเราทำตัดต่อ  เราต้องทำพวก CG กับ Effect ด้วยไหมครับ และหน้าที่ของช่างตัดต่อมีอะไรบ้างครับ

...ขอบคุณครับ..  

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1286
ความดี
1127
เครดิต
847
จิตพิสัย
1050
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมว่าแล้วแต่เนื้อหางานครับ โดยเนื้องาน ถ้างานขนาดไหญ่ๆ ตัดต่อ CG เสียง อื่นๆแยกหน้ากันชัดเจนครับ นอกจากงานเล็กๆแบบภูธร ก็คนเดียวทำทุกอย่างครับ โทรสอบถามที่ๆจะไปสมัครให้ชัดเจนครับผม
เงิน
1286
ความดี
1127
เครดิต
847
จิตพิสัย
1050
จังหวัด
หน้าที่ตัดต่อจริงๆถ้าที่เคยทำมา ตัดตามบท สคริปที่ให้มา เลือกภาพ เรียงภาพ เล่าเรื่องตามบท หรือ สคริป อาจจะทำไตเติ้ลบ้างนิดหน่อย ส่วนงาน เสียงก็จะส่งไป มิกซ์ บาลานส์อีกที สำหรับ CG ถ้า คัทนั้นๆมันซับซ้อนเกินไปก็ต้องทำแยกครับ
เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

พนักงานตัดต่อ ทำอะไรบ้าง
สมัยผมเป็นช่างตัดต่อใหม่ๆ สิ่งที่ต้องทำคือ ได้ฟุตมาก็โยนลงเครื่อง เสร็จเรียงคัตติ้ง ตัดคร่าวๆ ตามสคริปก่อนรอบนึง
แล้วครีเอทีฟ มาดู แล้วปรับแต่ง ใส่เอฟเฟคใส่กราฟฟิค อันนี้ผมใส่ให้เพราะพอทำได้บ้างในตอนนั้นก็ประมาณ
ใส่กรอบภาพใส่ซุปเปอร์ตัวหนังสือ หรือพวกโมชั่นกราฟฟิคเล็กๆ น้อยๆ ใน อาฟเตอร์
ซึ่ง ถ้าเราทำได้หลายอย่างจะดีและสะดวกกว่า เพราะมันจบงานได้เร็ว งานเสร็จไว อันนี้ในมุมของ ช่างตัดในห้องตัดต่อที่รับตัดต่อลูกค้าภายนอกครับ

แต่ถ้าเป็นช่างตัดต่อในบริษัท หรือ inhouse คือตัดงานตัวเองภายใน ต้องคิดเองทำเองได้ด้วยคือ จับทุกสิ่งที่เขาโยนมาให้ มาเล่าให้เป็นเรื่องให้ได้
แก้ปัญหาให้ได้เท่าที่จะมีฟุตเทจอยู่ เท่าที่จะมีของอยู่ตรงหน้าครับ เพราะ ห้องตัดคือที่สุดท้ายแล้วที่ผลงานจะออกมาสู่โลกภายนอก

อย่างพวกงานรายการ งานเอ็มวี กราฟฟิคเอฟเฟคต่างๆ จะไม่มาก ส่วนใหญ่จะมีมาเป็นฟอร์แมตอยู่แล้ว
เหมือนกันทุกอาทิตย์เพียงแค่เราบิดนู่นนิดนี่หน่อยก็ดูแปลกออกไปแล้ว
นอกจากว่ากราฟฟิคอลังการมากๆ ก็ต้องให้หน่วยกราฟฟิคเขาทำมาให้ครับ

ตัดต่อเป็นอย่างเดียวก็ได้ แต่ควรฝึกฝีมือทางด้านกราฟฟิค ด้านเสียงไว้บ้างครับ
เพราะถ้าเราทำงานได้ครอบคลุมครบเครื่องแล้ว งานจะเข้าจนทำกันตายไปข้างเลยแหละ
เงิน
1543
ความดี
1310
เครดิต
1265
จิตพิสัย
1228
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-03
พนักงานตัดต่อบริษัทใหญ่ๆไม่ต้องทำ CG หรือเอฟเฟคใดๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้