สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1745เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

วอนผู้รู้ช่วยให้ความหมายของ ค่า F ด้วยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2275
ความดี
1022
เครดิต
623
จิตพิสัย
756
จังหวัด
ชลบุรี
รบกวนพี่ThaiDfilm ทุกท่านนะครับ
คือผมมีขอสงสัยเกี่ยวกับ ค่า F ที่ช่างภาพพดกันน่ะครับ
ความยหมายของค่าตัวนี้คืออะไร? รบกวนหน่อยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงมากๆเลยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ค่า F ก็คือ ค่ารูรับแสงครับ เหมือนม่านตาคนเราครับ เวลาแสงแดดจัดๆ เราจะหรี่ตา
เวลาแสงน้อยๆ หรืออยู่ในที่มืด ม่านตาเราจะขยาย เพื่อให้ได้ระดับแสงที่พอดีสามารถมองเห็นได้
ค่า F ในกล้องก็หลักการเดียวกัน แสงแรงๆ เราก็เปิด F แคบๆ (แคบตัวเลขเยอะ กว้างตัวเลขน้อย)
เพื่อให้แสงผ่านเข้ามาที่เซนเซอร์รับภาพน้อย แสงก็จะไม่โอเวอร์
เวลามืดๆ เราก็เปิดค่า F กว้างขึ้น เพื่อรับแสงให้มากๆ เพื่อให้ภาพไม่มืดครับ

ผมก็เพิ่งซื้อกล้องมาเล่นเหมือนกัน ก็เพิ่งเริ่มศึกษาครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
wulongcha ความดี +1 2012-05-27 -
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เพิ่มเติมให้อีกนิดครับ ค่า F stop นี้ มีผลกับเรื่องของ DOF การชัดลึกชัดตื้นของภาพด้วยครับ ถ้าเปิดรูรับแสงกว้างมาก ภาพก็จะชัดตื้นๆ ที่เราชอบเรียกกันว่า หน้าชัดหลังเบลอนั่นล่ะครับ แต่ถ้ารูรับแสงแคบ ก็จะเกิดอาการชัดเข้าไปลึกๆครับ

ซึ่งค่า F นี่ ก็จะมีความสัมพันธ์กับ Speed shutter และค่า ISO ครับ ทั้งสามตัวนี้ทำหน้าที่เหมือนกัน คือกำหนดปริมาณการรับแสง แต่ให้ผลทางภาพต่างกันในการควบคุม ARTISTIC ของภาพครับ

คร่าวๆครับ

F-stop ให้ผลทางด้าน DOF ตามที่อธิบายไปด้านบน

speed shutter ให้ผลทางด้านการเคลื่อนไหว เรียกว่า speed เลขสูงๆ ท่านชัตเตอร์จะเปิดปิดเร็ว ภาพที่ได้จะถูกหยุดแบบคมๆ เช่นน้ำเป็นเม็ดไม่เป็นเส้น รถวิ่งอยู่ถ่ายมาเหมือนว่าจอดอยู่กับที่ แต่ถ้า speed ต่ำ เลขตัวหนังน้อยๆ ม่านชัตเตอร์จะเปิดนานขึ้น อะไรที่มีการเคลื่อนไหวก็จะเห็นเป็นเส้นๆหรือเป็นเบลอๆครับ ดังนั้นถ้าต่ำกว่า 1/60 แล้วมือไม่นิ่งก็ต้องใช้ขาตั้งกล้อง

ISO หรือ ASA เป็นค่าความไวแสงของฟิล์ม หรือ ตัวรับภาพของกล้อง เลขน้อยรับแสงได้น้อย เลขมากรับแสงได้มาก แต่แลกกับเลขมากแล้วจะทำใ้ห้เกิดเกรนในฟิล์ม หรือเกิด นอยส์ในดิจิตอลครับ

ทั้งสามตัวนี้ให้เราเลือกใช้ตามความต้องการและตามสถานการณ์ ถ้าถ่ายคนเน้นเดปท์ ก็ตั้งที่ F ก่อน ตัวอื่นก็ค่อยตามตามความเหมาะสม ถ้าถ่ายกีฬา หนุดลูกฟุตบอลกลางอากาศ ก็เน้นไปที่ Speed หรือถ้าอยากได้ความคมชัด หรือความดิบของเนื้อภาพ ก็เลือกที่ ISO เป็นตัวตั้งครับ

ถ้าเล่นกล้องแล้วอยากแม่นๆเรื่องราวเหล่านี้ ให้ฝึกด้วยกล้องฟิล์มครับ แป๊บเดียวเก่ง เพราะว่ามันแพง และตาเราไม่เห็นก่อน เราต้องใช้จินตนาการและประสบการณ์ล้วนๆครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
wulongcha ความดี +1 2012-05-27 -
ด้วยความเคารพ
เงิน
2275
ความดี
1022
เครดิต
623
จิตพิสัย
756
จังหวัด
ชลบุรี
ตอบกลับโพส 1 โพสของ (icestylecg)
โอ้ววว...ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำนะครับ
พอดีผมกำลังจะหากล้องซักตัวนะครับ
พอดีเป็นคนชอบถ่ายดอกไม้ วิวทิวทัศน์น่ะครับ
แต่งบไม่ถึง DSLR  อิิอิ
เงิน
2275
ความดี
1022
เครดิต
623
จิตพิสัย
756
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-27
ตอบกลับโพส 2 โพสของ (foolmoon)
หรอครับ....โอ..ผมก็งงอยู่ตั้งนาน
ขอบคุณมากๆเลยครับ อิอิ เข้าใจแระคร๊าบบบ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1237
ความดี
319
เครดิต
275
จิตพิสัย
191
จังหวัด
ตาก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-29
ขอบคุณครับ-*-*
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4748
ความดี
5161
เครดิต
4719
จิตพิสัย
3430
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-29
รอให้งบถึง DSLR ครับ จะรู้ว่ากล้องวีดีโอราคาแสน ยังอาย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้