สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4578เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

ถามคนทำหนังว่า หนังอาร์ต หนังเอวีคืออะไรครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เวบนี้ถามว่าหนังARTคืออะไร
http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/A3139885/A3139885.html

เวบนี้ถามว่าหนังAVคืออะไร
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1957200

ก็มีหลากหลายความคิด แต่ไม่แน่ใจว่าถูกไหม ผมเลยอยากถามคนเรียนหนัง  และทำหนังมากกว่าน่ะครับ 

ขอบรรยายสั้นๆ แต่ได้ใจความก็พอนะครับ  
เพราะผมจะไปตอบคำถามอาจารย์น่ะครับ
อาจารย์บอกว่า "ขอคำตอบแบบสั้นๆแต่ได้ใจความ แล้วจะให้คะแนนเต็ม ไม่เอาแบบนํ้าท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรงนะ  "
ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่

[ แก้ไขล่าสุดโดย shortfilm เมื่อ 2012-05-31 15:38 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
58
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
ความคิดส่วนตัวนะครับ...
หนัง AV= Adult Video = แถบบันทึกภาพสำหรับผู้ใหญ่ หรือ หนังสำหรับผู้ใหญ่นั้งเอง...จะคิดเยอะไปทำไม 555+(จากลิงค์ที่คุณให่มามันแปลได้แค่นี้)
                แต่ถ้าตามความเข้าใจผม..หนัง AV มันก็คือหนังที่ผลิตจากกล้อง VDO แค่นั้นเอง..ซึ่งAV ในที่นี้ก็มาจาก Audio Visual System นั้นเอง
หนัง Art =จริงๆแล้วหนังทุกเรื่องต้องถือเป็น หนัง Art นะครับ..เพราะการผลิตภาพยนตร์คือศิลปะแขนงหนึ่ง...แต่ถ้าจะให้อธิบายสั้นๆคงลำบากครับ..
                ดีเทลมันเยอะขี้เกียจพิมพ์..ถ้าไม่ลำบากเกินไปโทรมาผมสิแล้วจะเล่าให้ฟัง 081-8114560...แต่ถ้าการโทรหาผมมันลำบากเกินไป...
                ก็ลองเซิร์ชหาข้อมูลใน Google ดูครับ เซิร์ชคำว่า "Holllywood Studio System" และคำว่า "Spontanale System" ดูครับ..
                แล้วคุณอาจจะรู้ว่าหนังArt คืออะไร...
เงิน
25245
ความดี
20765
เครดิต
22895
จิตพิสัย
19403
จังหวัด
เชียงใหม่

ผมว่า

หนังอาร์ต  
คือ  ศิลปะ   บอกอยู่ว่าศิลปะ   ถ้ารูปว่าศิลปะ คืออะไรก็คงเข้าใจได้มากขึ้น
มีหลายแนว  เช่น แฟนซี  อินดี้  หรืออีโรติค  ฯลฯ   บางทีก็ไม่ต้องมีเสียงพูดเลย ดูแต่ภาพที่สื่อออกมา
แน่นอนอาจจะดูไม่รู้เรื่อง ไม่ง่ายนักในการเข้าใจ
ส่วนใหญ่หนังอาร์ต จะไม่ใช่หนัง หรือบทละครที่จะบอกเฉลย ให้คนดู        มันมีต่อให้คิด   ดูแล้วมีผลต่อจิตใจ  ไม่ใช่แค่รู้ผ่าน  มันลึกนะ
เอาว่าไม่แนวตลาดละกัน

หนัง AV
มันก็หนังโป๊เนี่ยแหละ   AV ...ไพเรท ...โลลิต้า ..หนังโป๊คลองถม  .. ว่ากันไปตามสัญชาติ
แต่ว่า....จะแถไปไหน ก็แค่จะดูคนเอากัน..... ไม่ต้องมากระแดะบอกเซนเซอร์เรียกหนังน่ารัก.. ไม่เซ็นเซ่อร์ถึงเรียงหนังโป๊...
รักจะศึกษาเรื่องภาพยนตร์  ตัด AV ออกไปจากกระบวนความคิดซะ
ผมว่า มันก็คือหนึ่งในกระบวนการค้ามนุษย์ ส่งเสริมการทำบาปให้ง่ายขึ้นด้วยขาวๆอวบๆ
เอาไว้ดูตอนน้องเครียดก็พอ
[ แก้ไขล่าสุดโดย ggcinema เมื่อ 2012-05-31 22:21 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
tanum ความดี +1 2012-06-01 ชอบAV
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
หนัง AV คือ หนัง เรท  X++  มันคือหนังโป้๊ที่ติดเซนเซอร์และวางจำหนายอย่างถูกกฎหมายในบางประเทศนี่เอง มีกฏหมายควบคุมอย่างจริงจัง

หนัง อาร์ท คือ หนังที่มีความอาร์ทมากเกินกว่าปกติทั่วไป   โดยที่หนังส่วนใหญ่มีความอาร์ทพอประมาณเช่าการสื่อความหมายตรงตัวไม่อ้อมค้อม เนื้อเรื่องเข้าใจง่าย ต่างจากหนังอาร์ทที่  มีการสื่อความหมายด้วยการเปรียบเทียบสิ่งหนึ่งด้วยสิ่งหนึ่ง การใช้แสง เงาสื่อวามหมายอย่างโจ่งแจ้ง จนคนปกติทั่วไปอาจจะดูๆม่รู้เรื่องเลย ต้องคนที่เข้าถึงเท่านั้นถึงจะเข้าใจ
ส่วนศัพท์เทคนิครอท่านอื่มมาเพิ่มเติมครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
131
ความดี
1832
เครดิต
1642
จิตพิสัย
1648
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-31
ไม่เข้าใจเรื่องหนัง AV เท่าไหร่ ขอเวปสำหรับศึกษาด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4037
ความดี
3275
เครดิต
2969
จิตพิสัย
3126
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-01
หนังอาร์ต ในมิติหนึ่ง คือหนังที่คนทำ มีอิสระ ไม่ต้องมีใครมาตรวจงาน เหมือนหนัง commercial แต่อาจต้อง มีศิลปะในการเข้าไปขอทุนเทศกาลสักหน่อย ก็อาจต้องมีระเบียบเล็กๆ ที่จะได้ทำ ไม่ถึงกับอิสระสุดๆกันไป แต่เข้าใจว่าหนังอาร์ตมันคือวิถีชีวิต คนทำเหมือน ศิลปินสาย fineart ที่ใช้หนังเป็นอุปกรณ์แสดงความคิด ความรู้สึก อารมณ์ของตน อาจเข้าใจยาก แต่ถ้าเปิดใจ ก็ไม่ยากที่จะเข้าใจ แต่ส่วนตัว หนังอาร์ตคือหนังที่เอาไว้ดูบ้าง เมื่อดูหนัง commercial มากๆ จนเบื่อ ก็เหมือนกับการกินอาหาร กินอะไรมากๆ ก็เบื่อ ต้องเปลี่ยนร้านเปลี่ยนรสบ้าง

หนังเอวี คือ เคยได้ยินมาว่า มันคือหนังสรรเสริญการมีเพศสัมพันธ์ ดูไป อย่าไปคิดมาก แต่ดูมากอาจสมองเสื่อมได้ เคยเห็นผลวิจัยแว๊บๆ ว่าดูมากแล้วสมองไม่มีพัฒนาการ (จำไม่ได้ว่าจากไหน แต่เคยอ่าน)
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
58
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-01
ตอบอาจารย์ไปแล้วได้เรื่องยังไงมาบอกกันบ้างนะท่านเจ้าของกระทู้ ....
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-01
ถ้าเทียบกัน เอาแบบโป๊กันทั้งคู่ ผมรู้สึกว่าหนังอาร์ตถึงจะให้เห็นนมเห็นจิ๋มหรือมีฉากเอากันอย่างเร่าร้อน  ผมจำได้เรื่องนึงที่นางเอกอยากจะให้พระเอกเปิดซิงมากแต่พระเอกไม่ยอมทำ จนต้องลุกขึ้นมายืนเปิดกระโปรงต่อหน้าพระเอกจนเห็นไปไหนต่อไหน แต่
มันก็ยังดูแล้วไม่ถ่อยเท่าหนัง AV อะครับ 5555555
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้