สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1961เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

สอบถามผู้รู้ครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7468
ความดี
4818
เครดิต
4642
จิตพิสัย
6751
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

พอดีเป็นมือใหม่แต่สนใจเกี่ยวกับการทำงานวีดีโอเพราะเห็นวีดีโอสวยๆจากTDFมากมาย
อยากทราบว่าในการทำงาน มีอุปกรณ์อะไรสำคัญ+อุปกรณ์เสริมอะไรบ้าง แล้วมีหน้าที่อะไร ใช้ในสถานการณ์ไหน

ยกตัวอย่างเช่นกล้องคงไม่ต้องบอกเพราะว่ารู้จักกันดี อย่าง Dolly ผมเคยได้ยินแต่ชื่อแต่ไม่รู้ว่าใช้ทำอะไร
แล้วในการทำงานแต่ละครั้ง ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง พอดีผมเป็นมือใหม่ความรู้เรื่องนี้มีน้อยมากจนแทบไม่มี
เรื่องเงินซื้ออุปกรณ์ก็ยังไม่มี แค่อยากได้ความรู้เบื้องต้น เพราะอนาคตผมอยากทำมันเป็นงานอดิเรก

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2481
ความดี
1008
เครดิต
860
จิตพิสัย
763
จังหวัด
นนทบุรี
Dolly เป็นอุปกรณ์ชนิดหนึ่งครับ ซึ่งเป็นขาล้อเลื่อนไว้ต่อกับขาตั้งกล้องครับ ก็เอาไว้เลื่อนกล้องให้สะดวกในการ move ครับ รู้นิดๆหน่อยๆครับ รอผู้รู้ท่านอื่นครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เพิ่มเติมครับ มันมีหน้าตาคล้ายรางรถไฟ แล้วก็ประโยชน์ของมันไม่ได้มีไว้ใช้กับกล้อง แต่ยังสามารถใช้กับนักแสดงและไฟได้ ถ้าดูคนอวดอวดผีบ่อยๆจะนึกออกครับ แบล้กกราวน์หลังเขาใช้ไฟเดย์ไลท์ตั้งบนดอลลี่แล้วแทร็กไปมาตลอดรายการ ในเรื่องของนักแสดงในบางช็อทเช่นหนังผีก็เอาผีขึ้นไปยืนบนดอลลี่แล้วแทร็กเข้าหากล้อง หรือทำเป็นฉากที่ผีเคลื่อนตัวจากจุดหนึ่งไปจุดหนึ่งโดยไม่ขยับขาเดินครับ ^_^ มีอีกแล้วก็ฉากบีบคอแบบว่าโดนดันติดข้างฝา ก็ให้ทั้งตากล้องกับนักแสดง2คนอยู่บนดอลลี่เลย แล้วถ่ายผ่านไหล่ไปหาคนที่โดยบีบคอครับ ก็จะได้คอมโพสของภาพที่สมูทและไม่โดนบังไลน์กล้องกันครับ ^_^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้