สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 9763เข้าชม
  • 34ตอบกลับ

จบนิเทศจุฬา ธรรมศาสตร์ จะมีไอเดียและทำงานดีกว่าคนอื่นๆมั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
930
ความดี
760
เครดิต
682
จิตพิสัย
2765
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-30
สถาบันผมว่าไม่เกี่ยวครับแน่นอนว่าเขาอาจจะได้เปรียบบ้าง   แต่ผมว่าไม่สำคัญเท่ากับประสบการณ์ครับ  ผมเคยไปอบรมหนังสั้นที่หนึ่ง ปรากฎว่าคนที่เรียนหนังมากลับสู้คนที่ไม่มีโอกาสเรียนแต่เขาทำได้เพราะเขาชอบดูหนัง      ชอบทำหนังก็ดูหนังเยอะๆ    ชอบทำอะไรก็ศึกษาค้นคว้าเอาเองครับ   ประสบการณ์นอกห้องเรียนมันมีความสำคัญไม่แพ้ในห้องเรียนนะครับ  ถ้าคุณยังยึดติดอยู่กับคำว่าสถาบัน คุณก็จะไม่มีวันออกนอกกรอบได้นะครับ  
เงิน
42427
ความดี
44960
เครดิต
45642
จิตพิสัย
51478
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-30
ผมจบวิศวกรรมเคมี มหาวิทยาลัยขอนแก่นครับ
รักงานสายMediaตั้งแต่เกิดมาบนโลกแล้ว ชอบวาดรูปเป็นชีวิตจิตใจ
มหาวิทยาลัย ผมเรียนพอเป็นพื้นฐาน ได้บ้างไม่ได้บ้าง ไม่เคยซีเรียสกับเกรด
ทำกิจกรรมอยู่ตลอด เฉพาะส่วนที่อยากทำ
ทำฝ่ายศิลป์เขียนคัทเอาท์ แล้วก็มาทำเพลงประกอบละคร
เรื่องอุปกรณ์ไม่ต้องพูดถึง ห้องอัดเน่าๆ บางทีก็อัดห้องนอน
แล้วก็มาจับสายVDOส่วนCinematographyก็เพิ่งเรียนรู้มาปีที่3
แต่ตลอด3ปี ผมก็หาเงินจากสิ่งนี้ไปด้วยได้ มีงานมาตลอด ผมเป็นฟรีแลนซ์
ที่มีลูกน้องกินเงินเดือนประจำ2คน

ผมว่าความสำเร็จในสายงานนี้ เริ่มจากใจรักครับ และรักที่จะพัฒนาตัวเอง ตั้งเป้าให้สูงเข้าไว้
สุดท้ายผลงานเค้าก็วัดกันที่ผลงาน สถาบันไม่เห็นเกี่ยวเลย
มันจะเกี่ยวก็ต่อเมื่อมีเงื่อนไข อยากทำงานที่ดีๆ อยากทำผลงานดีๆ อยากโชว์งานที่ทำเองกับมือ
ผมว่าสมัยนี้แล้ว ด้วยเทคโนโลยี ช่องทางที่คุณจะเรียนรู้ เผยแพร่ผลงาน ผลิตงาน ทำให้เป็นอาชีพ
มันกว้างและง่ายกว่าเมื่อก่อน

สิ่งที่ยากคือ คุณมั่นคงในวิถีคุณแค่ไหนมากกว่าครับ ทุกๆอาชีพ อยากได้ดี แค่ชอบ หรือรักมันไม่พอ
ต้อง Crazy กับมันด้วยครับ กล้าพอ ก็ไม่ต้องรอโอกาส เราสร้างเองได้
ผมว่า รายได้ผม ไม่ได้แพ้CEOบริษัทใหญ่ๆเลยนะ แต่ชีวิตชิลล์กว่าเยอะ
เพราะผมทำงานที่รัก รักในงานที่ทำ มันเลยสนุกและมีความสุข
อย่าลืมประเมินคัวเองและพัฒนาตลอดเวลา จงหาจุดที่เรายังเป็นคนโง่ในงานอยู่เสมอ
การเรียนรู้ ควบคู่การทำงาน ถึงจะตื่นเต้น สนุก และได้เงินครับ

ความเห็นส่วนตัว การเดินเข้าไป ไต่บันไดโครงสร้างของบริษัทใหญ่ๆ ได้ชื่อชั้น Play Safe
ไม่เสี่ยงมาก ไม่ได้บอกว่าผิด หากความภูมิใจคุณคืออยู่ภายใต้แบรนด์ที่คนอื่นสร้างไว้

แต่หากอยากจะสร้างตัวเองให้กลายเป็นแบรนด์ ความเสี่ยงสูง ต้องกล้ากินแกลบ แต่อย่ายอมกินแกลบนาน ท้องจะอืดครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-04-16 -
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-30
จะจบที่ไหนอะไรมาก็ช่าง ถ้าได้ฝึกงานกับกองถ่ายดีดีบ่อยๆก็จะได้ความรู้การทำงานของผู้กำกับ ทั้งวิธีกำกับและการแก้ปัญหาหลายๆอย่างทั้งเรื่องการแสดงและงบประมาณการถ่ายทำ(สำคัญนะ) แล้วเราก็จดจำและเอามาใช้และประยุกต์เอาครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-14
เวบอื่นก็มีคุยเรื่องนี้เหมือนกัน ผมlink ให้เข้ามาอ่านเรียบร้อย
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-16
จบออกมาแล้วมีรุ่นพี่สถาบันเดียวกันที่ทำงานอยู่แล้ว มันก็เป็นตัวช่วยขยายโอกาสในการทำงานได้ดี
แต่ถ้าสุดท้ายไม่มีไฟ ไมี่มีความกระตือรือล้นหรือสร้างสรร
จะจบจากสถาบันไหนก็อาจมา "จบชีวิตในวงการ"ได้เหมือนกัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้