สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3770เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

เรามีลางบอกเหตุมาบอก....ถ้าคุณทำอาจไม่ได้ค่าจ้าง..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

มีน้องเม้นท์มาบ่นเรื่องผู้กำกับ เลยมีเรื่องราวที่คิดอยากแบ่งปัน ….
   งานโปรดัคชั่น จะมีขั้นตอนต่างๆในการทำงานดังนี้.-
ผู้ว่าจ้างจ้างให้ โปรดิวเซอร์ ไปคุมงานโดย มีผู้กำกับสั่งงาน ทีมโปรดัคชั่น ( ช่างภาพ สั่งช่างไฟ บอกงานช่างตัดต่อ ) 
   หรือจะรวม 3 ส่วนนี้ก็ไม่ว่ากัน...
   จะเห็นว่าทีมโปรดัคชั่นจะอยู่ท้ายสุด เป็นคนแบกปัญหา และค่าใช้จ่ายมากกว่าทุกขั้นตอนการทำงาน ..( เป็นเบี้ยล่างเสมอ )
ถ้าเรามองโดยองค์รวม เมื่องานมีปัญหา และถูกไล่เบี้ย ปัญหาก็จะถูกโยนต่อๆมา สุดท้ายก็จบที่ทีมโปรดัคชั่น 
   ...( รับเละคนเดียว )

…ฉนั้น เรามาปรับมุมมองกันใหม่ ทีมโปรดัคชั่นวันนี้ ต้องรู้จักการมองปัญหาล่วงหน้า ( เพื่อไม่ให้ตกเป็นเบี้ยล่าง )
..วันนี้..เรามีลางบอกเหตุให้คุณรู้ตัว...ถ้าทำอาจไม่ได้เงินค่าจ้าง..

-เจ้าของงานหรือนายทุนแปลกว่าจ้างให้ทำงานในสิ่งที่ไม่มีใครทำ เช่น ทำสารคดีประวัติบริษัท แต่ผูกเรื่องราวชายหญิงรักกัน

แล้วลืมของที่บริษัท ท้ายสุดกลับมาหาของจนเจอแล้วรักกัน ซึ่งเนื้อเรื่องไม่เกี่ยวอะไรกับบริษัทเลย แต่ก็น่าแปลกที่คณะกรรมการบริหาร
ได้เซ็นต์อนุมัติให้ผ่านทุกคน ด้วยเพราะเจ้าของงานคือลูกของเจ้าของบริษัท ทำใ็ห้ ไม่มีใครกล้าขัดใจ ใครชอบงานแปลกต้องระวังนะคับ..

-โปรดิวเซอร์แปลกจัดคนไม่มีความรู้มาเป็นหัวหน้างาน จัดคนเก่งให้ไปแบกหาม ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก และทำเรื่องยากให้ยุ่งชุลมุน

จนแก้ปัญหาไม่รู้จบ เรียกว่าจับตรงไหนก็มีปัญหา ใครเจอของแปลกประเภทที่ 2 นี้ ก็เตรียมตัวไม่ได้รับเงินแน่ๆคับ

-ผู้กำกับแปลกสั่งตัวแสดงก็ไม่เป็น อธิบายอะไรก็ไม่รู้เรื่อง เทคที่ใช้ไม่ได้ก็บอกผ่านขนาดคนแสดงเองยังงง ส่วนเทคที่ใครๆออกความเห็น

ว่าดีที่สุดกลับให้ถ่ายใหม่ พอคนแสดงถามถึงเหตุผลก็อำ้อึ้งพูดจาไปคนละเรื่อง อ้างไฟไม่สวย เสื้อผ้าไม่ดี ของแปลกที่ 3 นี้ 
ใครเจอสาหัสกว่าทุกข้อที่กล่าวมา

...ตัวอย่างที่ยกมา คือเรื่องจริงที่มีส่วนสำคัญทำให้เราไม่ได้เงิน ...เรามาลองย้อนดูเหตุการณ์กัน

...ลูกชายอยากทำสารคดีบริษัทฯ แบบหนังสั้น พอทำออกมาคุณพ่อดูงงตาแตก มันเกี่ยวอะไรกับบริษัทตูฟะ ลูกเถียงมันคือแนวใหม่
สุดท้าย ลูกพ่อทะเลาะกัน ลูกหนีไปอยู่บ้านญาติ ทีนี้ใครจ่ายตังค์โปรดัคชั่น จะไปเก็บกับใคร คุณพ่อเหรอเพิ่งไล่ลูกไปอยู่บ้าน( แนวใหม่ )
จะไปเก็บตังค์เจ้าของงานคนสั่ง ตัวเขาเองช่วยตัวเองยังไม่ได้ ...เก็บได้ก็แปลกล่ะ..
...โปรดิวเซอร์แปลก เจอบ่อยประเภทตัวปลอม ผันจากอาชีพอื่นมารับจ๊อบแทนเพราะเห็นว่าง่าย งานเละเทะเกินกว่าจะเยียวยา
ถามว่า สุดท้ายแล้วนายทุนจะจ่ายเงินเพื่อซื้อก้อนขี้หมามาทำอะไร หรือซื้อมาแล้วปาหัวไอ้โปรดิวเซอร์จอมปลอม ..แปลกมีจริง
...ผู้กำกับแปลก เคสนี้เจอเยอะ สุดท้ายงานออกมามั่วดูไม่รู้เรื่องว่า เมื่อนายทุนหาเรื่องทะเลาะกับผู้กำกับ คือไม่ยอมจ่ายเงินซื้องาน
แล้วคุณจะไปเก็บเงินกับใคร ทุกคนหนีหายเข้ากลีบเมฆไปหมดแล้ว .สุดท้าย ..โปรดัคชั่นทำได้แค่..ด่าแทนเงิน ( ด่าให้คุ้มเหนื่อย )

จำไว้ว่า เมื่อใดก็ตามที่เราเจอคนทำงานที่แย่กว่าเรา ( ด้วยเพราะเหตุใดก็ตาม) ก็ขอให้สังวรณ์ไว้ว่าเรากำลังเจอสิ่งที่ผิดปกติ 
( ผิดกฏธรรมชาติ) รวมถึงเหตุการณ์อื่นๆด้วย จะเดินหน้าหรือถอยหลังตัดสินใจกันเอาเองหรือจะเตรียมทำใจไว้ว่า 
......ทำต่อไปอาจไม่ได้เงิน และถ้าได้เงินอาจได้ไม่ครบ แม้จะมีการเซ็นสัญญาแล้วก็ตาม ( กว่าจะได้เงินก็คงเหนื่อยโคตร )

...ทำงานโปรดัคชั่นทุกวันนี้ เมื่อก่อนเราไม่สนใจใคร ต่อไปต้องใส่ใจกัันหน่อยก็ดีคับ...( ยกเว้นคุณชอบของแปลก )..

สนใจบทความรวมเราอัปเดทให้คุณแล้วที่ http://www.sendspace.com/file/h0g6z6

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-07-16 10:58 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2774
ความดี
1978
เครดิต
1931
จิตพิสัย
2565
จังหวัด
เห็นแค่จั่วหัวก็ต้องรีบอ่านเลยครับ จะได้ไม่เจ็บตัวมากเมื่อเจอเหตุการณ์เช่นนี้ รู้สึกชีวิตปลอดภัยขึ้นเลย ขอบคุณมากครับ
เงิน
2991
ความดี
2334
เครดิต
2499
จิตพิสัย
3266
จังหวัด
นครสวรรค์
งาน! มันถึงต้องมีคอนเนคชั่นไงครับ ว่าจ้างกันแต่คนรู้จัก
ก่อนทำงานก็ต้องมีจ่ายก่อนครึ่งนึง ไม่งั้นมีโอกาศเจ็บตัวสูง
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
เคยเจอเหมือนกันครับแต่เป็นงาน Wedding แปลกๆ ตั้งแต่นัดถ่าย Prewedding แล้ว
หลังจากวันงานพิธี 3 อาทิตย์โทรไปหาเจ้าบ่าวเพื่อนัดส่งงานอ้างว่าต้องถามเจ้าสาวก่อน
โทรไปถามเจ้าสาวอ้างว่าต้องถามเจ้าบ่าวก่อน เอ๊ะๆ มันยังไงกัน
หลังจากนั้นอีก 1 อาทิตย์โทรไปหาเจ้าสาวอีกได้รับคำตอบว่าอีก 2-3 วันให้นำงานมาส่งที่บ้าน
พอไปถึงบ้านเจอแต่ยายแก่ๆ ซึ่งไม่รู้เรื่องทีนี้เลยโทรหาทั้งคู่ไม่มีใครรับสายเลย
โทรทุกวัน เช้า กลางวัน แล้วก็เย็น ทำอยู่ 3 วันก็มีเบอร์เจ้าสาวโทรกลับมาแต่ไม่ใช่เจ้าสาวพูดนะ
อ้างว่าเป็นพี่สาวฝากมาบอกว่า งานวีดีโอไม่เอาแล้ว อ้าว!! งงซิเราถามกลับไปว่าด้วยเหตุผลประการใด
ถึงไม่ต้องการวีดีโอพี่สาวเขาปฏิเสธบอกว่าไม่รู้ผมเลยฝากพี่สาวเขาช่วยไปบอกทั้งคู่ด้วยนะครับว่า
คุณแต่งงานสร้างภาพกันหรือเปล่า หลังจากวันนั้น 1 อาทิตย์บังเอิญได้เจอช่างภาพนิ่งที่เขาไปถ่ายในงานด้วย
ได้สอบถามแล้วก็ได้คำตอบมาว่า โดนเหมือนกัน
ตั้งแต่วันนั้นมาเลยตั้งกฎใหม่ว่าถ้าลูกค้าติดต่องานแล้ว OK ให้วางมัดจำ 50 % ในส่วนที่เหลือขอเคลียร์วันงานเลย
แล้วค่อยนัดวันเวลาส่งงานอีกครั้งครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1680
ความดี
622
เครดิต
553
จิตพิสัย
640
จังหวัด
พังงา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
จริง คับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
เห็นด้วย
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
16287
ความดี
12895
เครดิต
13590
จิตพิสัย
13883
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 3 ต้นฉบับโพสโดย pupeneo เมื่อ 2012-07-16 11:36  :
เคยเจอเหมือนกันครับแต่เป็นงาน Wedding แปลกๆ ตั้งแต่นัดถ่าย Prewedding แล้ว
หลังจากวันงานพิธี 3 อาทิตย์โทรไปหาเจ้าบ่าวเพื่อนัดส่งงานอ้างว่าต้องถามเจ้าสาวก่อน
โทรไปถามเจ้าสาวอ้างว่าต้องถามเจ้าบ่าวก่อน เอ๊ะๆ มันยังไงกัน
หลังจากนั้นอีก 1 อาทิตย์โทรไปหาเจ้าสาวอีกได้รับคำตอบว่าอีก 2-3 วันให้นำงานมาส่งที่บ้าน
พอไปถึงบ้านเจอแต่ยายแก่ๆ ซึ่งไม่รู้เรื่องทีนี้เลยโทรหาทั้งคู่ไม่มีใครรับสายเลย
.......

เก็บเงินมัดจำส่วนหนึ่งก่อน ซึ่งมากพอสำหรับค่าแรงในการถ่ายของเราสิครับ ป้องกันการเจ็บตัว
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1683
ความดี
1419
เครดิต
1738
จิตพิสัย
686
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16

ขอบคุณมากคร๊าบบ ได้ความรู้ครับ
เงิน
1998
ความดี
1091
เครดิต
1067
จิตพิสัย
1729
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-17
ผมว่าคนที่โดนโกงเงิน---จะเริ่มเปนโปร ในไม่ช้าคับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้