สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2036เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากรู้กระบวนการผลิต 3d vdo

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5205
ความดี
4060
เครดิต
3882
จิตพิสัย
3376
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไม่ทราบว่าใช้กล้องอะไรถ่ายทำกันบ้าง จะนำไปทำ vdo presentation  แบบ 3d  เอาไปตัดต่อกันในโปรแกรมอะไรได้บ้าง

premiere cs6 ตัดได้หรือเปล่า แล้ว output ไปอย่างไร

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ    

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
10307
ความดี
9193
เครดิต
9018
จิตพิสัย
11251
จังหวัด
รอฟังเหสมือนกันครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2633
ความดี
1058
เครดิต
924
จิตพิสัย
1277
จังหวัด
เชียงใหม่
เท่าที่เคยเห็นมานะครับ ยังไม่เคยลองเองจริงๆ
3D แท้ๆเค้าจะใช้กล้อง2ตัววางคู่กันโดยมีคนที่ทำหน้าที่วัดระยะต่างๆทั้งระยะจากวัตถุ เลนส์ อะไรต่างๆแล้วมาคำนวนเพื่อจัดระยะห่างของกล้องและวางตำแหน่งกล้องได้แม่นๆ เป๊ะๆ(เป๊ะมากๆ)
กระบวนการตัดตอนนี้เคยเห็นแต่Ediusที่มีตัดแยกเป็น3Dได้ โปรแกรมอื่นก็กำลังจะมา

ถ้าง่ายหน่อยกล้องของพานาจะมีรุ่นนึงที่ตัวเล็กๆราคาไม่เกินสองแสนที่ถ่ายระบบ3Dได้อยู่ครับ เป็นแบบที่มี2เลนส์คู่กันหน้ากล้อง
ถ้ามองจากด้านหน้าจะเห็นเหมือนมี2ตา ซ้ายขวา ส่วนมันถ่ายยังไงผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน เคยลองจับแปปเดียว
ต้องรอผู้รู้มาล่ะครับ

บางโปรแกรมก็สามารถเอาภาพ2Dมาแปลงเป็น3Dได้ลองหาชื่อประมาณ 3D Converter อะคับ
ระบบไฟล์3Dมันจะมีอยู่ไม่กี่แบบ ลองหาในยูทูปมีให้ดูอยู่ หลักๆก็ มีสีขาวๆแดงๆแซมตรงขอบวัตถุหรือคน แยกจอซ้ายขวา หรือ บนล่าง
เงิน
6834
ความดี
4806
เครดิต
5084
จิตพิสัย
6376
จังหวัด
มาแน่ระบบนี้ สำหรับผมเคยเล่นกับกล้องฟูจิ ดับบลิวสาม มีสองเลนส์ สำหรับภาพที่ได้ออกมาจะเป็นแบบ ซ้ายขวาside by side
เบื้องต้นที่เคยทำ เวลาตัดก้อตัดแบบนั้น เวลา export ก้อออกมาตามนั้น แล้วให้เครื่องคอม หรือทีวีรวมภาพให้ครับ ยังทำแบบบลูเรย์สามมิติไม่เป็นแต่ไม่น่ายากนะ ได้อีกอารมณ์เลยครับ กล้องแบบนี้เล่นเดฟมันแปลกๆหน่อย สำหรับผมๆชอบให้ชัดทั้งภาพ แล้วตาเราจะเป็นคนเลือกมองแล้วโฟกัสเอง

ตอนนี้มีแฮนดิแคมโซนี่ด้วย ค่ายเค้าน่าจะมีโปรแกรมรองรับนะครับ
ผมเชียร์เลย ทีวีและโปรเจคเตอร์สามมิติเริ่มมีแทบทุกบ้านแล้ว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้