สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2403เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

น้องใหม่อยากทำรายการเอง.. อ่านก่อนนะคับ ( p0p-it )

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

จากหัวข้อ.. แนะนำรายการตัวเองครับ สะท้อนสังคม ฉบับ กวนตีน  จากรายการ Showเบ

เดิมทีไม่ตั้งใจจะเปิดประด็นใหม่ แต่เห็นว่าจะเป็นประโยชน์กับน้องใหม่ทีมอื่นๆ ที่กำลังตั้งใจจะทำรายการแบบนี้.-
ไปดูกันก่อนความยาว 20 นาที ถ้าขี้เกียจดูก็จะเล่าคร่าวๆให้ฟังว่า เกี่ยวกับปัญหาแท๊กซี่ในบ้านเราที่ไม่รับผู้โดยสาร
ทั้งที่ติดป้ายว่างโดยมีการทดลองสถานการณ์ต่างๆ เช่น ต้องส่งตัวผู้ร้ายด่วน, พ่อแม่จะตายช่วยไปส่ง ฯลฯ แท๊กซี่ก็ยังไม่ไป …

ทุกครั้งก่อนเลือกทำรายการ ( จะประเภทไหนก็ตาม ).…. ถามตัวเองทุกครั้งว่า...
1. - คุณกำลังนำเสนออะไรให้คนดู?
 2. - และคนดูได้อะไรจากที่คุณนำเสนอ?
 3. - เมื่อคนดูรู้แล้ว คนดูสามารถนำไปแก้ไขให้ดีขึ้นได้หรือไม่? ..คือ มีประโยชน์ต่อคนดู

… 1 ใน 3 ข้อนี้คุณคิดว่าอะไรสำคัญที่สุด ( ให้คิดนิดหนึ่ง )
  …..ข้อ 3 คับ สำคัญกว่าทุกข้อ การนำเสนอข้อมูลสื่อให้ระวังข้อนี้มากที่สุด นำเสนอให้คนดู คนดูรู้แล้ว 
  ...แต่แก้ไขอะไรไม่ได้( ปัญหานี้ใครๆเขาก็รู้อยู่แล้ว ) ถามต่อว่า แล้วคุณจะทำทำไมให้เหนื่อยแรง อยู่เฉยๆไม่ดีกว่าหรือ 
     ไม่ต้องเสียเงินไปแสดง ไม่ต้องเสียเวลาถ่ายตัดต่อในเมื่อท้ายสุด แล้วปัญหานั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้..( มันยังอยู่ของมันต่อไป)

(การนำเสนอเมื่อประชาชนรู้แล้วแต่ไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ เขาเรียกรายงานข่าว คือนำเสนอให้รับรู้ โดยไม่ถามความเห็น 
...แต่ถ้าเป็นรายการ เมื่อประชาชนรู้แล้ว ต้องสามารถนำไปใช้ได้ ) หมายความว่า ดูรายการแล้วได้ประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่ง

หลายเรื่องที่น้องใหม่จับมาผูกเป็นประเด็นแล้วนำเสนอ สุดท้ายเกือบทุกเรื่องคือ คนดูรู้แล้วแก้ไขอะไรไม่ได้ 
เวิร์คช็อพ " โหย " ก็เช่นกัน นำเสนอเด็กจรจัด ดูตั้งแต่ต้นจนจบสุดท้ายเด็กก็ยังนอนอยู่หน้าบ้าน แล้วไม่รู้จะทำทำไมให้เหนื่อยแรง
เพราะทุกคนก็รู้อยู่แล้ว เด็กจรจัดมีอยู่ทั่วประเทศ รัฐบาลมีหน้าที่แต่ไม่ดูแล กระทรวงศึกษามัวทำอะไรอยู่ เจ้าหน้าที่กรมสงเคราะห์
หลบหน้าไปไหน ปล่อยให้มูลนิธิเด็กเร่ร่อน ตะโกนร้องหน้าสื่อขอเงินสนับสนุน ปัญหารอบข้างเหล่านี้ต่างหากที่น่านำเสนอ ( จริงไม๊คับ ).. 

ระวังให้มากในการทำรายการสื่อ การนำเสนอประเด็นเดียวแล้วตีขยายผูกเป็นเรื่อง เพื่อโน้มน้าวให้คนดูเชื่อว่า
สิ่งที่ทางรายการนำเสนอคือสิ่งถูกต้อง ( พิธีกร ) โดยที่คนถูกกระทำคือคนเลว ( แท๊กซี่ ) แล้วถ้าวันหนึ่งผลลัพท์ปรากฏออกมาว่า
แท๊กซี่คือคนถูกต้อง คนทำรายการต่างหากคือคนเลว ถามว่าแท๊กซี่จะไปเรียกร้องความยุติธรรมจากที่ไหน ในเมื่อสื่อที่คุณนำเสนอไป 
ทุกคนรับรู้และเข้าใจตรงกันว่าแท๊กซี่คือคนเลว ทีมงานจะทำรายการใหม่นำเสนอสิ่งที่ถูกต้องใหม่อีกครั้งหรือไม่?

...ถ้าผมจะทำเรื่องแท็กซี่ ผมก็จะเริ่มที่อู่ เห็นคนขับล้างรถ ดูดฝุ่น เติมแก๊ส แล้วก็นั่งคุยสัมภาษณ์ในรถออกจากอู่ ถึงปัญหาต่างๆ เช่น
-ทำไมไม่รับพิธีกร 2คนขึ้นรถ...แถวนั้นตำรวจห้ามจอดรับผู้โดยสาร ( ตำรวจก็ให้สัมภาษณ์แล้วว่าเรียกปั๊บให้ขึ้นเลย )
-แล้ววัยรุ่น 2คนปลอมเป็นตำรวจจับผู้ร้ายล่ะ...ดูหน้าก็รู้ว่าเป็นโจร ( คนขับแท๊กซี่ไม่โง่นะคับ )
- แล้วกรณีฉุกเฉินญาติเสียล่ะ..พิธีกร 2คนนั้นดูแววตาก็รู้โกหกทั้งเพ ( คนดูทางบ้านฟังสำเนียงก็รู้ว่าโกหก )
.อยากรู้อะไรคือปัญหาที่แท๊กซี่ไม่รับผู้โดยสาร ก็ถามคนขับเลยซิจะมานั่งเสียเวลาสมมติเหตุการณ์ให้ยุ่งทำไม ตั้งหลายวัน
เมื่อคนดูรู้แล้ว คนดูก็จะนำไปใช้ในชีวิตจริงได้ พูดง่ายๆก็คือมีประโยชน์ต่อผู้ชมทางบ้าน ( ทำรายการทางบวก )

..อยากบอกคุณว่า ในฐานะคนทำสื่อต้องคิดให้รอบคอบ สิ่งที่คุณทำเล่นเอาสนุก เอามันส์ ในรูปแบบทางลบ ระวังนะคับ
ถ้าจะทำรายการโทรทัศน์ทำในแง่บวกดีกว่า ไม่เสี่ยงโดนฟ้อง ,และบางปัญหาที่เกิด ต้นตออาจมาจากจุดอื่นที่เราไม่รู้
เช่น คนขายล็อตเตอร์รี่เกินราคา ปัญหามาจากกองฉลากไม่ใช่คนขาย เรามัวแต่ทำรายการด่าคนขาย คนขายได้ใบละ 10 บาท
แต่ต้นตอปัญหาที่เขาฮั้วฉลาก ได้กันล็อตละ หลายสิบล้าน ไม่ยักไปด่า ไม่สงสารคนขายหรือคับ เดินขายทั้งวันกว่าจะได้แต่ละใบ..

ก่อนทำสื่อ คิดสักนิดว่าคุณกำลังทำให้คนบริสุทธิ์ 1 คน และอีก 1 ครอบครัว  กำลังตกนรกทั้งเป็นอยู่หรือไม่
ถ้าเขาบริสุทธิ์ไม่ผิด ผลกรรมจะย้อนกลับมาตกที่คนทำรายการ ...และนี่คือตราบาปที่จะติดตัวคุณและทีมงานไปตลอดชั่วชีวิต..
( ...ด้วยความห่วงใย... ทำรายการออกเงินเองชีวิตก็แย่อยู่แล้ว ต้องมาจ้างทนายว่าความให้ตัวเองอีก)..ฟังแล้วเศร้านะคับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5923
ความดี
6313
เครดิต
6724
จิตพิสัย
6458
จังหวัด
ข้อคิดดีๆอีกแล้ว..ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
ด้วยจิตรคารวะ..ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8199
เครดิต
8313
จิตพิสัย
9992
จังหวัด

คลิ๊กดูแล้วดูไม่จบแต่พอเดาออกครับ เป็นบทวิจารณาที่ดีครับ ต้องคิดแบบระเอียดแบบนี้ครับผมชอบวิธีการคิดพี่มาก
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
21443
ความดี
14319
เครดิต
16209
จิตพิสัย
11210
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-05
ชอบครับได้ข้อคิดดีมากครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
656
ความดี
581
เครดิต
440
จิตพิสัย
585
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-12
ขอบคุณครับ กับ ข้อความด้านบนครับผม  จะลองเอากลับไปทำเป็นการบ้านต่อนะครับ  

ผมเจ้าของ และ พิธีกรรายการครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
656
ความดี
581
เครดิต
440
จิตพิสัย
585
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-12
จริงน่าจะคอมเม้นหาผมตรงๆ ด้วยเลย ผ่าน youtube ก็ได้ครับ ผมยินดีรับความคิดเห็นทั้งหมด กว่าผมจะมาเห็น ความคิดเห็นนี้ ก็หลายเดือนแล้วครับ ได้อ่านก็ตาสว่างขึ้นเยอะครับผมม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้