สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1799เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากทราบเรื่องประกันกล้องครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1293
ความดี
1436
เครดิต
1338
จิตพิสัย
1888
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีผมมือใหม่ จะผ่อนกล้องครับ มอง 60D อยู่ครับ
อยากทราบเรื่องประกัน ผมควรเลือกอันไหนดี 

ประกันร้าน ราคากล้องถูก
ประกันศูน ราคากล้องเพิ่มมาหน่อย

อยากทราบ ส่วนประกัน ผมเลือกอันไหนดีครับ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

ประกันศูนย์ราคากล้องเพิ่มมาหน่อยครับ (สำหรับตัวกล้อง) เพราะอะไรก็อาจเกิดขึ้นได้ ในช่วงที่เราใช้งานกล้องใหม่ๆ ยังไม่ชินมือ อาจจะตก อาจจะใช้งานจนชิ้นส่วนใด ชิ้นส่วนหนึ่งเกิดปัญหาได้ การประกันศูนย์น่าจะช่วยให้มั่นใจในการใช้งานได้ระดับหนึ่งว่า กล้องใหม่ของเราจะได้รับการเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่แท้ๆ จากศูนย์ พร้อมการบริการระดับมาตรฐาน แต่สำหรับเลนส์ ผมว่าประกันร้านน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี เพราะเลนส์มีความทนทานค่อนข้างสูงใช้งานได้นานปี กลไกต่างๆ มีไม่มากเท่ากล้อง มีเพียงชิ้นเลนส์ และมอเตอร์เล็กๆ บางอัน ซึ่งไม่ต้องการการดูแลรักษามากนัก ใช้งานได้นาน หมดประกันไปหลายปีแล้วก็ยังใช้งานดีอยู่ครับ สรุป กล้องประกันศูนย์ ส่วนเลนส์ประกันร้าน น่าจะเหมาะสมดีครับ ผมก็นำเสนอไป เป็นส่วนในการพิจารณาเท่านั้นนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
ผมเห็นด้วยกับคุณ Boonyarit ครับเพราะส่วนตัวแล้วตัวกล้องจะประกันศูนย์ทั้งหมด
แต่พวกอุปกรณ์เสริมก็เน้นประกันร้านครับ
เสียน้อยเสียยาก
เสียมากเสียง่าย
[ แก้ไขล่าสุดโดย pupeneo เมื่อ 2012-08-05 23:32 ]
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
สำหรับผมประกันศูนย์เท่านั้นครับ

หมดประกันแล้วยังได้ลดราคา 30 เปอร์เซน

ประกันร้าน ร้านบางร้านก็บริการ นรกแตกมาก
ไม่รวมกับ เวลาขายต่อ ราคา ตกลิ่ว ๆ ๆ ๆ
เงิน
21443
ความดี
14319
เครดิต
16209
จิตพิสัย
11210
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-05
ประกันร้าน คือ ทางร้านซื้อกล้องมาจากต่างประเทศเช่น ญี่ปุ่น โดยตรง ราคาจึงถูกกว่า
แต่หากกล้องมีปัญหาทางร้านจะส่งกลับไปซ่อมที่ญี่ปุ่น ซึ่งใช้เวลานานกว่ากล้องจะซ่อมเสร็จ

ประกันศูนย์ คือทางร้านซื้อกล้องจากตัวแทนจำหน่ายในประเทศ ซึ่งต้องบวกกำไรของตัวแทนจำหน่ายก่อน ราคาจึงแพงกว่า
แต่เวลามีปัญหาจะส่งไปซ่อมที่ศูนย์ในประเทศซึ่งจะดำเนินการได้เร็วกว่า

ผมเคยเจอปัญหาประกันร้านตอนใช้ Nikon D5000 มีปัญหาทางร้านนำส่งญี่ปุ่นไปซ่อม กว่าจะได้ก็นานเดือนกว่าครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้