สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3767เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ใช้ 60d ถ่ายโหมด B ค้างนานมาก

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2752
ความดี
1654
เครดิต
1436
จิตพิสัย
2306
จังหวัด
บุรีรัมย์
ใช้ถ่ายกลางคืน(เวียนเทียน)ด้วยโหมด B ค้างนานมาก รอนานกว่า 5 นาที ที่หน้าจอบอก Busy ไรนี่แหละ ต้องกดไปที่โหมดอื่นถึงใช้งานได้ เกิดจากอะไร พอดีไม่เคยได้ใช้โหมดนี้เลย ลองดูถ่ายกลางคืน ปัญหานี้เกิดจากอะไรครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย khuntan เมื่อ 2012-08-04 22:34 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14461
ความดี
10965
เครดิต
11436
จิตพิสัย
10563
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
โหมด B เป็นโหมด Bulb แสงครับ

ใช้ในกรณีที่ต้องการเปิดชัตเตอร์นานกว่าที่กล้องมีมาให้ (30 วิิ)

เวลาใช้มี 2 แบบครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนใช้ยังไง
(ผมก็ใช้ 60D  แต่ยังไม่เคยเล่นครับ)

1. กดชัตเตอร์ค้างไว้ จนพอใจแล้วปล่อน ชัตเตอร์จะปิดเองครับ

2. กดชัตเตอร์ 1 ที เพื่อเปิดชัตเตอร์ นานจนพอใจ แล้วกดอีกครั้ง เพื่อปิดครับ
(ถ้าให้เดา 60D  น่าจะเป็นแบบนี้นะ ตามที่คุณเล่ามา)

กรณีเปิดนานขนาดนั้น เซนเซอร์ร้อนครับ เลยปิดตัวเอง ^^
เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

โหมด B น่าจะเป็น BULB เป็นโหมดที่ให้เราสามารถเปิด Speed Shutter ได้นานกว่า 30 วินาที ตามที่กล้องทำได้ โดยจะเปิดหน้ากล้องค้างไว้ตราบที่เรากดปุ่มถ่ายค้างไว้ ยิ่งกดค้างไว้นานยิ่งจะเปิดรับแสงได้นานเท่านั้น จึงเหมาะจะถ่ายในที่มีแสงน้อย พอคุณปล่อยปุ่มถ่าย ภาพจะใช้เวลาในการประมวลผลนานกว่าปกติครับ อาจนานเป็นหลายนาทีตามที่คุณว่ามา ซึ่งการใช้โหมดนี้ แล้วค้างนานๆ เป็นเรื่องปกติครับ เพราะกล้องจะเปิดรูรับแสงไว้นานครับ กว่าจะปิด กว่าจะประมวลผล จึงขึ้น BUSY อยู่นานหลายนาทีครับ ไม่จำเป็นจริงๆ ไม่แนะนำให้ใช้โหมดนี้ครับผม
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3819
ความดี
9083
เครดิต
9415
จิตพิสัย
8770
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมไม่แน่ใจไม่เคยใช้นะครับ แต่จำความได้ว่า เปิดหน้ากล้องนานเท่าไหร่มันจะบับเฟอร์ นานเท่าระยะเวลาที่เปิดหน้ากล้องครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้