สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2464เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอคำแนะนำในการใช้ Merlin steadicam 2

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
332
ความดี
469
เครดิต
363
จิตพิสัย
170
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมได้ทดลองใช้มาได้ซักพักแล้วพบปัญหาหลายอย่าง เลยจะมาขอคำปรึกษาน้าๆที่มีความเชี่ยวชาญในการ set up หน่อยครับ 
คือสิ่งที่ผมเจอแล้วยังไม่เข้าใจนักมีตามนี้ครับ

1. drop test ที่ว่า 1 วินาทีเต็ม ผมลองจนทำได้แล้วครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่าเวลาเดินหน้าถอยหลังมันก็ยังแกว่งๆอยู่ดี ไม่รู้ว่าพลาดตรงไหน
2. trim ปรับเอียงซ้ายขวา คือผมรู้สึกว่ามันปรับยากมากครับ หมุนทีละนิทีละนิด เอียงไปก็เอียงมา พอปรับได้แล้ว เอาไปใช้งานสักพักเอามาดูใหม่ มันเอียงอีกแล้ว ไม่ทราบว่าของน้าๆเป็นกันบ้างไหมครับ ผมสงสัยมากๆเลยตรงนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ลองถอดกล้องออกมา แล้วขยับที่ตัวแกนมันก็ไม่รูดหรือหลวมอะไร งงว่าทำไมมันเอียงอีกทั้งๆที่ set ok แล้ว 

ผลจากสองข้อนี้ครับตอนนี้เหมือนถ่ายอยู่บนเรือเลยครับ -_____-! ทำไมเห็น clip ใน youtube  เค้าเลื่อนมากๆ มันยังไงกันแน่

ผมว่าการใช้งานมันไม่ง่ายเอาซะเลย นี่ยังไม่รวมการฝึกเดินนะครับนั้น 5555 แต่ก็สู้ต่อไปครับ สำหรับน้าๆท่านในที่มี merlin แล้วพอปัญหา ก็เข้ามาถามตอบกันได้ครับ อาจจะมีอะไรที่ผมพอรู้บ้าง

ถ้าผมใช้งานได้สำเหร็จเมื่อไหร่ ผมจะทำ VDO สอน setup แล้วใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายๆเลยคอดดู!!! (แค้นจัด)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
787
เครดิต
627
จิตพิสัย
390
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-06
กำลังหัดใช้อยู่เหมือนกันครับ
เข้ามารอฟังความรู้ด้วยคน ของผมเวลาได้สมดุลย์ตอนอยู่นิ่งๆก็คิดว่าโอเคแล้ว
แต่พอเดินเท่านั้นแหล่ะ เอียงซ้าย เอียงขวา ไม่นิ่งเหมือนในวีดีโอเลยครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
332
ความดี
469
เครดิต
363
จิตพิสัย
170
จังหวัด
DVD Cookbook หลายรอบแล้วครับแต่ก็ยังไม่พอคำตอบเหรอว่าผมผลาดอะไรไป -____-!

ปัญหาเรื่อง trim ซ้ายขวา ที่ไม่ตรงซะที พอตรงใช้ไปซักพักเอามาเชคดูใหม่แล้วก็เบี้ยว เป็นกันบ้างไหมครับ

ลืมไป ผมใช้ Sony A77 1650 ครับไม่มีใน cookbook เศร้าไปอีก
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

http://www.merlincookbook.com/user.php

จะเครียดกันทำม้ายยย เขาก็มีสูตรมาให้แล้ว ที่เหลือก็ใช้เวลาชั่วโมงบินเยอะๆครับ ใจเย็นๆ
เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

อ่านแล้วของขึ้นเลยนะนี่ เดี่ยวจัดให้สักคลิปผิดถูกยังไงไม่รู้
แต่ที่แน่ปรับแบบนี้มานาน เดี่ยวถ่ายเสร็จแล้วจะมาแบ่งปันครับผม
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้