สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2454เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอคำแนะนำในการใช้ Merlin steadicam 2

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
332
ความดี
469
เครดิต
363
จิตพิสัย
170
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมได้ทดลองใช้มาได้ซักพักแล้วพบปัญหาหลายอย่าง เลยจะมาขอคำปรึกษาน้าๆที่มีความเชี่ยวชาญในการ set up หน่อยครับ 
คือสิ่งที่ผมเจอแล้วยังไม่เข้าใจนักมีตามนี้ครับ

1. drop test ที่ว่า 1 วินาทีเต็ม ผมลองจนทำได้แล้วครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่าเวลาเดินหน้าถอยหลังมันก็ยังแกว่งๆอยู่ดี ไม่รู้ว่าพลาดตรงไหน
2. trim ปรับเอียงซ้ายขวา คือผมรู้สึกว่ามันปรับยากมากครับ หมุนทีละนิทีละนิด เอียงไปก็เอียงมา พอปรับได้แล้ว เอาไปใช้งานสักพักเอามาดูใหม่ มันเอียงอีกแล้ว ไม่ทราบว่าของน้าๆเป็นกันบ้างไหมครับ ผมสงสัยมากๆเลยตรงนี้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ลองถอดกล้องออกมา แล้วขยับที่ตัวแกนมันก็ไม่รูดหรือหลวมอะไร งงว่าทำไมมันเอียงอีกทั้งๆที่ set ok แล้ว 

ผลจากสองข้อนี้ครับตอนนี้เหมือนถ่ายอยู่บนเรือเลยครับ -_____-! ทำไมเห็น clip ใน youtube  เค้าเลื่อนมากๆ มันยังไงกันแน่

ผมว่าการใช้งานมันไม่ง่ายเอาซะเลย นี่ยังไม่รวมการฝึกเดินนะครับนั้น 5555 แต่ก็สู้ต่อไปครับ สำหรับน้าๆท่านในที่มี merlin แล้วพอปัญหา ก็เข้ามาถามตอบกันได้ครับ อาจจะมีอะไรที่ผมพอรู้บ้าง

ถ้าผมใช้งานได้สำเหร็จเมื่อไหร่ ผมจะทำ VDO สอน setup แล้วใช้ภาษาที่เข้าใจง่ายๆเลยคอดดู!!! (แค้นจัด)

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

อ่านแล้วของขึ้นเลยนะนี่ เดี่ยวจัดให้สักคลิปผิดถูกยังไงไม่รู้
แต่ที่แน่ปรับแบบนี้มานาน เดี่ยวถ่ายเสร็จแล้วจะมาแบ่งปันครับผม
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด

http://www.merlincookbook.com/user.php

จะเครียดกันทำม้ายยย เขาก็มีสูตรมาให้แล้ว ที่เหลือก็ใช้เวลาชั่วโมงบินเยอะๆครับ ใจเย็นๆ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
332
ความดี
469
เครดิต
363
จิตพิสัย
170
จังหวัด
DVD Cookbook หลายรอบแล้วครับแต่ก็ยังไม่พอคำตอบเหรอว่าผมผลาดอะไรไป -____-!

ปัญหาเรื่อง trim ซ้ายขวา ที่ไม่ตรงซะที พอตรงใช้ไปซักพักเอามาเชคดูใหม่แล้วก็เบี้ยว เป็นกันบ้างไหมครับ

ลืมไป ผมใช้ Sony A77 1650 ครับไม่มีใน cookbook เศร้าไปอีก
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
787
เครดิต
627
จิตพิสัย
390
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-06
กำลังหัดใช้อยู่เหมือนกันครับ
เข้ามารอฟังความรู้ด้วยคน ของผมเวลาได้สมดุลย์ตอนอยู่นิ่งๆก็คิดว่าโอเคแล้ว
แต่พอเดินเท่านั้นแหล่ะ เอียงซ้าย เอียงขวา ไม่นิ่งเหมือนในวีดีโอเลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้