สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1777เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

มือใหม่อยากจ้างตัดงานค่ะ ขอสอบถามรายละเอียดเล็กๆน้อย จากพี่ๆหน่อยค่ะ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มือใหม่อยากจ้างตัดงานค่ะ ขอสอบถามรายละเอียดเล็กๆน้อยจากพี่ๆหน่อยนะคะ
พี่ๆ ที่ไม่สะดวกตอบหน้ากระทู้ ตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ

ถามเป็นข้อๆดังนี้...

1. เป็นงานกึ่งๆสารคดีค่ะ จ้างตัดงานต่อตอน ตกตอนละประมาณ 10-12 นาที รวมทั้งหมด 4 ตอน เนี่ย 
ราคาควรจะประมาณไหนคะ เราต้องระบุไหมว่าเราอยากตัดด้วยโประแกรมอะไร หรือขึ้นอยู่กับไฟล์เรา

2. เราเป็นคนถ่ายงาน  เราต้องเตรียมอะไรให้คนที่เขารับงานตัดบ้างคะ ให้เขาดูแล้วเข้าใจ  
หรือต้องไปอยู่ดูงานด้วยกัน

3. พวก cg ต่างๆนี่ทำยังไง จ้างเพิ่มภายหลัง หรือต้องทำไปให้ก่อน

4.การจ่ายเงินค่าจ้าง ควรเป็นแบบไหนคะ

มีอะไรเพิ่มเติมแนะนำด้วยนะคะ 
ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

Re:มือใหม่อยากจ้างตัดงานค่ะ ขอสอบถามรายละเอียดเล็กๆน้อย จากพี่ๆหน่อยค ..
1. เป็นงานกึ่งๆสารคดีค่ะ จ้างตัดงานต่อตอน ตกตอนละประมาณ 10-12 นาที รวมทั้งหมด 4 ตอน เนี่ย
ราคาควรจะประมาณไหนคะ เราต้องระบุไหมว่าเราอยากตัดด้วยโประแกรมอะไร หรือขึ้นอยู่กับไฟล์เรา

เรืองราคาแล้วแต่ตกลงครับ เรื่องโปรแกรมที่ใช้ ถ้าเราไม่ได้เอางานมาอีดิตต่อ คืองานจบจากที่เขาทำมาให้แล้ว ไม่จำเป็นต้องระบุโปรแกรมครับ
ไฟล์งานเดี๋ยวนี้มันใช้โปรแกรมในการทำงานได้สารพัดครับ การระบุโปรแกรมทำให้หาคนที่เราจะจ้างได้ยากขึ้นและไม่จำเป็นที่จะต้องทำแบบนั้นครับ
เพราะถึงยังไง เราใช้โปรแกรมเดียวกับเขาจริง แต่เวลารับโปรเจ็คจากเขามาจริง มันก็วุ่นวายมากๆ กว่าที่เราจะมาต่องานจากโปรเจ็คเดิมได้ครับ
เพราะลำพังคนทำงานเองยังเวียนหัวโปรเจ็คตัวเองเลยครับ ยิ่งถ้าเป็นคนที่ไม่ได้จัดระบบระเบียบของโปรเจ็คด้วยแล้ว นรกชัดๆ ครับ กว่าจะเปิดอะไรเจอ
ฉะนั้น รับงานเป็นมาสเตอร์ที่ตัดต่อเสร็จแล้วดีกว่า ส่วนเขาจะใช้อะไรตัดต่อเรื่องของเขา ขอให้ตัดต่อให้เราจบงานให้เราได้เป็นอันเสร็จพิธีครับ

2. เราเป็นคนถ่ายงาน  เราต้องเตรียมอะไรให้คนที่เขารับงานตัดบ้างคะ ให้เขาดูแล้วเข้าใจ  

สิ่งที่เราต้องเตรียมให้เขาคือ ฟุตเทจที่ถ่ายมา สคริปที่ใช้ในการถ่าย ข้อมูลรายละเอียด
สิ่งที่ลูกค้าต้องการ สิ่งที่อยากได้ สิ่งที่ไม่อยากได้ แนวทางการตัด สไตล์การตัด อยากเล่าเรื่องแบบไหน
คือ ถ้าเรามีข้อมูลคุยกันก่อนเยอะๆ มันจะช่วยให้เราจูนความเข้าใจตรงกันได้แล้วจะทำให้เราได้งานที่ถูกใจครับ
ไม่ใช่ให้มาแต่ฟุตเทจ แล้วปล่อยเขาตัดไปตามยถากรรม สุดท้ายเขาตัดมาแบบของเขา เราไม่ชอบก็ไปว่าเขาว่าตัดไม่ดี อันนี้ก็ไม่ได้นะครับ
เพราะเขาได้ไปแค่ฟุตเทจ เขาจะรู้ได้อย่างไรว่าเราต้องการอะไรแบบไหนอย่างไร ทางที่ดีคือคุยกันให้เคลียร์ อยากให้งานเป็นแบบไหนยังไง
ประหยัดเวลาในการทำงานและได้งานที่มีคุณภาพสมความตั้งใจด้วยครับ

3. พวก cg ต่างๆนี่ทำยังไง จ้างเพิ่มภายหลัง หรือต้องทำไปให้ก่อน

CG แล้วแต่ว่า คนตัดต่อทำได้ไหม ถ้าทำได้ ก็ทำไปพร้อมกันเลย ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องจ้างคนอื่นมารับช่วงทำ CG ไปครับ

4.การจ่ายเงินค่าจ้าง ควรเป็นแบบไหนคะ

การจ่ายเงิน จ่ายตามตกลงครับ อย่างผมก็ ถ้าไม่เคยเจอะเจอกันมาก่อน งานแรกๆ ด่วนๆ จ่ายเมื่อรับงานครับ คือตัดเสร็จส่งงานก็ส่งเงิน
ถ้ารู้จักกันดีอยู่แล้วก็่ส่งงานก่อนค่อยเคลียร์กันก็ได้ หรือถ้าเป็นรูปแบบบริษัทก็ตามรอบวางบิลไป แล้วแต่กรณีครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
takommak ความดี +1 2012-08-29 -
ssandys ความดี +1 2012-08-28 -
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1857
ความดี
951
เครดิต
817
จิตพิสัย
1129
จังหวัด
Re:มือใหม่อยากจ้างตัดงานค่ะ ขอสอบถามรายละเอียดเล็กๆน้อย จากพี่ๆหน่อยค ..
รับงาน ตัดต่อ ฟรีแลน ครับ...
ตัวอย่างงาน >>>
http://www.youtube.com/user/kiva077edit/videos
สนใจ ติดต่อ ได้นะครับ...
kiva077@gmail.com
086-5715077
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
อยากทราบราคาโดยประมาณด้วยค่ะ

เงิน
5923
ความดี
6313
เครดิต
6724
จิตพิสัย
6458
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-28
คอเดียวกันน่าจะคุยกันไม่ยาก..ส่งสคริปมาเดี๋ยวผมจะช่วยประเมินราคาให้ ..ส่วนเรื่องขั้นตอนการผลิตถ้าณ.ตอนนี้
ถ่ายทำไปแล้วก็แล้วไป แต่ถ้ายังไม่ได้ถ่ายทำและยังไม่ค่อยมั่นใจ..ยินดีให้คำแนะนำในฐานะเพื่อนร่วมวิชาชีพ
แต่ถ้าใจร้อนจะโทรมาคุยก็ได้ครับ วันพุธ พฤหัส หลังสองทุ่ม และวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ นี้ ได้ตลอดครับ
info@worksstudio.co.th  0884910088 K
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ssandys ความดี +1 2012-08-28 -
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-28
กระทู้ที่คำถามมีคุณภาพน่าตอบแบบนี้ ไม่ค่อยเจอบ่อยแฮะ จัดไปเลยละกันครับ

จากคำถามทีว่า

ตอบ : ตามท่านไอซ์ icestylecg บอกเลยครับ ส่วนผมอยากเพิ่มคำแนะนำเรื่องการเลือก Editor สักนิดว่าดูคนที่มีวุฒิภาวะ
รับผิดชอบงานเป็นสำคัญครับ เดี๋ยวนี้อะไรมันดูง่าย มีคอมมีโปรแกรมใช้โปรแกรมได้ก็มักคิดว่าตัดต่อได้แล้ว แต่จริงๆงานตัดต่อนั้น
ใช้ทักษะและความอดทนสูงกว่าที่คนส่วนใหญ่คิดครับ ทศวรรษนี้จะเจอมือใหม่ใจร้อนอยากโชว์ฝีมือ แต่เอาเข้าจริงทิ้งงานกลางคันอยู่ไม่น้อย
ต้องระวังนิดนึงครับ  กว่าจะวิ่งไปเอางานกลับมา กว่าจะหาคนตัดใหม่ทัน หรือแย่สุดคือคนตัดหายหัวไปเลยก็มีครับ

2. เราเป็นคนถ่ายงาน  เราต้องเตรียมอะไรให้คนที่เขารับงานตัดบ้างคะ ให้เขาดูแล้วเข้าใจ  

ตอบ : คิดรูปแบบงานที่ต้องการมาให้ขาดครับ สคริปท์ก็เป็นอะไรที่สำคัญมาก เป็นเครื่องมือช่วยให้เราไม่หลงทิศเวลาออกไปถ่ายทำ
และยังใช้สื่อสารร่วมกันในทีมงานทุกๆตำแหน่งเข้าใจและเห็นภาพตรงกันด้วย ช่วยให้ไม่ต้องคอยอธิบายกันซ้ำๆ ถ้าคิดมาครบจนชัดเจนถึงสิ่งที่เราต้องการอย่างละเอียด มันจะทำให้ปัญหาน้อยลงมากครับ
ควรหางานตัวอย่างส่งให้คนตัดดูก่อนก็จะดีมากครับ  ถ้าคนตัดที่สัตย์ซื่อพอจะประเมินตัวเองได้ว่าจะรับมาทำดีมั้ยเป็นแนวที่ตัวเองถนัดมั้ย มีเพื่อนที่ถนัดแนวนี้กว่าแนะนำได้มั้ย ฯลฯ 
ประสบการณ์ที่ผมมักจะเจอคือตอนถ่ายไม่ค่อยลงทุนกับการถ่ายให้ดีตั้งแต่แรก แล้วก็มักจะโยนฟุทเทจที่ถ่ายมาไม่ดี (ถ่ายไม่ดีมีสารพัดแบบ) มาเป็นภาระให้คนตัดแก้ปัญหา มันเหนื่อยมากๆครับ แถม
งานดีชมคนถ่าย งานแย่ด่าคนตัด

ถ้าได้คนตัดที่เชี่ยวงานและพอมีเวลา เทปแรกๆชวนเขาไปดูเวลาถ่ายด้วยบ้างก็ดีครับ เขาจะบอกได้ว่าแบบไหนเอาไปตัดได้หรือแบบไหนใช้ไม่ได้

ตอบ : ข้อนี้ก็ตามท่านไอซ์บอกเช่นกันครับ

(แก้ไขพิมพ์ผิดครับ เนื้อหาเหมือนเดิม)
[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2012-08-30 03:31 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
takommak ความดี +1 2012-08-29 ดีครับ ชัดเจนดี
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-29
-ขอบคุณมากค่ะ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้