สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1607เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอสอบถามเรื่องหาช่างกล้อง เพื่อร่วมงานสารคดี ค่ะ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

พอดีกำลังจะมีงานที่ออกถ่ายตามจังหวัดต่างๆ บางจังหวัด และจำเป็นต้องจ้างช่างภาพ [vdo] สัก2 คน ที่ไม่คุ้นเคยกันไปร่วมงาน อาจจะอาทิตย์ละแค่ 2 วัน งานไม่มีพล็อตตายตัวมาก เป็นกึ่งๆสัมภาษณ์ 
เราจำเป็นต้องศึกษาจากอะไรบ้างคะ

1. นิสัย ใจคอ แนวทางการทำงาน นี่จำเป็นมากไหม แค่ถ่ายได้ก็พอ หรือต้องเก่งขนาดไหน

2. ราคาประมาณไหนคะ หรือเขาคิดกันยังไง ต่อระยะเวลา หรือ เหมาต่อวันได้เลย 
[ข้อนี้พี่ๆท่านใดไม่สะดวก ตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ]

3. หากมีทางเลือกทั้ง2ทาง ควรระบุใช้อุปกรณ์เรา หรืออุปกรณ์ช่างกล้องเอง จะดีกว่า

4. เป็นงานด้านการเมืองนี่การเลือกข้าง จะมีผลอย่างไรบ้างคะ มืออาชีพทำได้ทั้งนั้น หรือ อุดมการณ์ก็เป็นเรื่องสำคัญ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
8621
ความดี
7340
เครดิต
9431
จิตพิสัย
4763
จังหวัด
นคราชสีมา
ถ้าเราทำงานในสายนี้มาบ้าง เลือกคนที่เรารู้จัก และมีความคุ้นเคยบ้างดีกว่าครับ ตอนออกกองจะได้คุยกันง่ายหน่อย
เอาคนไม่รู้จักไป บางครั้งลูกเกรงใจมันจะโผล่มา

เรื่องราคาแล้วแต่ตกลง เด็กใหม่ๆหน่อย วันละ 500 วันละ 1000 ก็อาจจะไป

เรื่องการจ่ายตังค์ค่าจ้าง + อุปกรณ์ : ถ้าเรามีของเราเองมันก็ลดค่าเช่าไปหลายบาทครับ

ข้อสุดท้ายนี่...ถ้าเค้าเลือกข้างชัดเจน แล้วเค้าไม่อยากทำ คุณก็ไม่มีทางได้ตัวเค้าไปทำงานหรอกครับ ไม่ต้องห่วง คนที่ไป คือคนที่รับได้
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ssandys ความดี +1 2012-08-30 -
เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

1. นิสัย ใจคอ แนวทางการทำงาน นี่จำเป็นมากไหม แค่ถ่ายได้ก็พอ หรือต้องเก่งขนาดไหน

ตอบ : นิสัยดีก็ทำให้คุยง่าย เข้าใจกันง่าย ผมให้ความสำคัญถึง 70% เลยครับ อีก 30% คือความรู้ความเข้าใจ

เพราะคนนิสัยดีจะยอมรับฟังและเรียนรู้ปรับตัวได้ดี ส่วนคนนิสัยไม่ดีจะทำให้งานยากขึ้นเป็นเท่าตัวเลยทีเดียวครับ

แต่ทักษะก็ต้องมีครับ ช่างภาพที่เก่งๆแล้วจะช่วยใหงานง่ายและรวดเร็วและภาพออกมาดีอยู่แล้วครับ
สำหรับผมมีวิธีที่เป็นทางลัดง่ายๆในการดูฝีมือของช่างภาพแบบด่วนๆ คือ ตัดต่องานเองด้วยได้มั้ย
เพราะช่างภาพที่ตัดต่อได้ (ไม่ใช่แค่ใช้โปรแกรมตัดต่อได้นะครับ ใช้โปรแกรมได้แต่ตัดต่อห่วยมากมีเยอะแยะ) จะถ่ายงานออกมาดี
เพราะเขารู้ว่าอะไรควรถ่าย อะไรไม่ควรถ่าย ถ่ายแล้วได้เอาไปใช้มั้ย ทำให้ไม่เสียเวลาถ่ายเผื่ออะไรเยอะแยะหน้างานด้วย
และสำหรับช่างภาพที่เป็นงานแล้ว เขาจะเข้าใจสิ่งที่เราอธิบายว่าต้องการภาพอย่างไรได้ดีกว่าคนที่ยังไม่ชำนาญครับ
ถ้าจ้างช่างภาพ 2 คน ก็อาจจะเลือกคนเก่งๆคนหนึ่ง อีกคนเป็นน้องใหม่ๆที่มีใจอยากเรียนรู้งานก็ได้ครับ เพราะคนที่เก่งกว่าจะแนะนำอีกคนได้

ถ้าถ่ายแนวสารคดี+สัมภาษณ์ ควรเลือกคนที่ชำนาญการถ่ายแบบกองโจร คิดเร็ว มองหามุมถ่ายรวดเร็ว จัดเฟรมเร็ว
รู้มารยาทหน้างาน จับประเด็นผู้ให้สัมภาษณ์เป็น จะเหมาะกับงานแนวนี้ครับ

ส่วนวิธีสังเกตอย่างหนึ่งสำหรับคนที่ไม่ควรจ้าง คือ คุยมาก อวดสรรพคุณตัวเองมาก สำหรับผมถ้าเจอแบบนี้ไม่ว่ารุ่นเล็กรุ่นใหญ่
ผมไม่ร่วมงานด้วยครับ เพราะมีแนวโน้มจะถ่ายงานออกมาไม่ได้อย่างที่เราต้องการ

2. ราคาประมาณไหนคะ หรือเขาคิดกันยังไง ต่อระยะเวลา หรือ เหมาต่อวันได้เลย 
[ข้อนี้พี่ๆท่านใดไม่สะดวก ตอบหลังไมค์ก็ได้ค่ะ]

ตอบ : ราคาแล้วแต่ตกลงว่าจะคิดเป็นคิว หรือเป็นวัน คิวละเท่าไหร่ วันละเท่าไหร่นี่แล้วแต่ฝีมือและความพอใจครับ

ถูกเว่อร์วันละ 500 ก็มี  หรือแพงเว่อร์วันละหมื่นก็มีครับ

3. หากมีทางเลือกทั้ง2ทาง ควรระบุใช้อุปกรณ์เรา หรืออุปกรณ์ช่างกล้องเอง จะดีกว่า

ตอบ :  
กล้องของเราเอง - ลดค่าใช้จ่ายในการเช่าเพิ่ม แต่ เราต้องดูแลรักษาเป็น

กล้องของช่างภาพเอง- ช่างภาพจะถนัดกับอุปกรณ์ตัวเองทำให้ใช้งานได้ดีกว่า แต่ เขาอาจคิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม

4. เป็นงานด้านการเมืองนี่การเลือกข้าง จะมีผลอย่างไรบ้างคะ มืออาชีพทำได้ทั้งนั้น หรือ อุดมการณ์ก็เป็นเรื่องสำคัญ

ตอบ :  
อันนี้คุยก่อนตั้งแต่แรกก็รู้ผลแล้วครับ  แล้วก็อย่างที่คุณ thekhan ตอบ ไม่ต้องห่วง คนที่ไปคือคนที่รับได้
เพราะถ้ารับไม่ได้เขาคงไม่ไปครับ แต่ก็คุยให้ชัดๆก่อนตกลงจ้างไว้ก่อนดีกว่าครับ  เผื่อว่าตอนคุยเบื้องต้นคิดว่าทำได้ 
แต่หน้างานจริงอาจเจออะไรที่เกินคาดก็ได้ครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย sticky เมื่อ 2012-08-30 05:53 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
ssandys ความดี +1 2012-08-30 -
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
คุยให้จบ  แล้วจะพบความ Happy   ^__________________________^
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
sticky ความดี +1 2012-08-30 คุยไม่จบจะพบความจั๊กกะจี้ อิๆๆ
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-30
ขอบคุณทุกคำตอบค่ะพี่ๆๆ

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้