สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2534เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ความในใจของช่างภาพหญิง ( p0p-it )

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

..มีน้องเม้นท์มาคุยส่วนตัว เห็นว่าเป็นประโยชน์กับพี่ๆน้องๆในเว็บ ..เพราะ ตอนนี้มีช่างภาพหญิงกำลังเดินหน้าเข้าวงการอีกเพียบ..
ใครอยู่เฉยอนาคตเหน่ือยแน่คับ..

.....ทำไมไม่มีช่างภาพ VDO ที่เป็นผู้หญิงเลย มีแต่ผู้ชายทั้งงั้น นี่เป็นเสียงหนึ่งของช่างภาพผู้หญิง ที่ขยับจากโปรดิวเซอร์ มาจับกล้องแทน 

เพราะช่างภาพถ่ายไม่ได้ใจ ตัดต่อยากเพราะตัดเองด้วย ช่างภาพบางคนไม่เข้าใจเนื้อหาที่ให้ถ่ายขนาดบอกก่อนคุยก่อนต้องการอารมณ์นี่
งานออกมาปวดหัวสิ้นดี เอามาตัดต่อเสียหมด ถ่ายแต่ละช๊อดไม่มีนิ่ง 10 วิ แล้วค่อยเปลี่ยนมุม แพนไม่มีจุดหมาย เสียเวลาถ่ายใหม่หมดทั้งงาน               ช่างภาพที่มั่นใจว่าถ่ายสวยถ่ายดีเยอะ อยากให้ช่างภาพที่มั่นใจ มาอ่านข้อความของคุณจัง มันถูกต้องที่สุด ช่างภาพหญิงคนนี้ก้อเป็นคนหนึ่ง
ที่เกลียดช่างภาพไม่ใช้ขาตั้งกล้องมาก คุณภาพงานมานออกมาไม่มืออาชีพเล้ย (การแพนกล้องแบบไม่มีจุดหมายเจอมาแล้วคะ 
โกรธมากตอนตัวเองนั่งตัดงานนี่แหละ )อย่างที่คุณบอกถ่ายภาพได้ ตัดงานไม่เป็น ก็ไม่มีทางมองภาพออกหลอกคะว่าจะถ่ายอันไหน
แล้วภาพต่อไปควรเป็นอะไรต่อเฟลมไม่ได้หรอก ทางที่ดีช่างภาพและตัดต่อคนเดียวกันดีที่สุด แถมยังกำกับเองได้ก็จะดีตรงใจลูกค้าที่สุด 
      หาผู้ช่วยช่างภาพจบใหม่มาถือกล้องจัดแสงไฟกางร่มตามเราสั่งดีกว่า (ทำเองจบเรื่องลูกค้าOKด้วยงานไม่ต้องแก้) 

......"แต่ยังแปลกใจอยู่ว่าทำไมผู้หญิงไม่นิยมเป็นช่างภาพVDOกันบ้างหรือ หรือคิดว่ามานเป็นงานผู้ชาย สงสัยจะมีแค่เรา"...

......ถามมาส่วนตัว ใครตอบได้ตอบแทนหน่อยคับ..

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1399
ความดี
334
เครดิต
237
จิตพิสัย
464
จังหวัด
ชลบุรี
คือผมคิดว่า การถ่ายvdo ก็คิดว่าง่ายครับ แต่ กล้องที่ถ่ายมีน้ำหนักมากนะครับ คิดว่าเวลาขนย้ายก็ลำบากเอาการอยู่อะครับ อย่างบางตัวแบกบนบ่าก็ ไม่ได้ดูถูกว่า หญิงแบกไม่ได้นะครับ ก็ลองคิดเอาครับ ว่าทำไม ไม่มีช่าง vdo หญิง
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4712
ความดี
4614
เครดิต
4706
จิตพิสัย
7026
จังหวัด
ส่วนตัวก็ถ่ายกล้องเองด้วยค่ะ เป็นมือใหม่ในการถ่ายภาพเคลื่อนไหวเช่นกัน
เรื่องความลำบาก น้ำหนักกล้องก็มีส่วนในการเลือกพอสมควรนะคะ
เคยเห็นนักข่าว ช่างภาพ ตปท. (ผู้หญิง) แบกทั้งกล้อง vdo รวมไปถึง ไฟ ขาตั้ง รวมๆกันเป็น backpack ใบใหญ่ๆ รวมถึงตั้งกล้องสัมภาษณ์เอง
เห็นแล้วอึ้งไปเลย

แม้การทำข่าวอาจใช้เวลา และการขนย้ายไม่มากมายอะไรก็ตาม

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1903
ความดี
1187
เครดิต
1153
จิตพิสัย
1201
จังหวัด
ขอนแก่น
ชาย..หญิง...ต่างกันแค่ร่างกาย...แต่ใจรักนี่สำคัญ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-13
ผู้หญิงลุยๆมีน้อยครับ ส่วนใหญ่ชอบความสะดวกสบาย
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1380
ความดี
611
เครดิต
409
จิตพิสัย
1147
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-14
ผู้หญิงชอบความสบาย ให้แบกหามก็น้อยนัก ที่จะเลือก

ส่วนเรื่องของมุมกล้อง ขนาดภาพ ผมมองว่าถ้าไม่ได้ถ่ายแล้วต่อมอนิเตอร์ให้ คนกำกับดู
อย่างไรก็ไม่ตรงใจหลอกครับ เพราะแต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน มุมมองในด้านศิลปะต่างกัน
เพราะฉะนั้นการถ่ายเองจึงดีที่สุด ตรงใจที่สุด

ส่วนในเรื่องของการแพน ทิ้ว ไร้จุดหมาย ที่ผมพบมามีด้วยกัน 2 แบบครับ
คือ 1 มือใหม่   และ 2 ไม่มีศิลปะ ครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1399
ความดี
334
เครดิต
237
จิตพิสัย
464
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-14
อะนะครับ คือเรื่องต่างประเทศ ก็ต้องเปรียบเทียบเรื่องรูปร่างของร่างกายด้วยนะครับ คือขนาดค่อนข้างจะต่างกัน อะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3207
ความดี
1677
เครดิต
1590
จิตพิสัย
2360
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-17
ผมว่า ชายหรือหญิง ไม่เห็นเกี่ยวเลย อยู่ที่คนมากกว่า  ความอยากเป็นช่างภาพ ความขยัน ตั้งใจฝึกฝน ก้อเป็นช่างภาพที่ดีได้เหมือนกัน ผมเคยเห็นช่างภาพหญิงตั้งหลายคน แต่ส่วนใหญ่จะถ่ายแต่พวกข่าว สกูป มากกว่า แต่พวกเธอก้อทำได้ดี  บางคนผมว่าน่าจะถ่ายดีกว่า ช่างภาพผู้ชายตั้งหลายคน  ยิ่งเด๋วนี้กล้องมีน้ำหนักเบา ผู้หญิงก็ยกได้สบายเหมือนกัน    ฝีมือฝึกกันได้   ถ่ายงานมาเคยจด ช้อทที่ตัวเองถ่าย เช็คภาพ เช็คมุมมั้ย  ดูงานที่ถ่ายมากันหรือป่าว หรือว่าตัดได้พอ       ควรจะดูงานถ่าย ฟุตเทจตัวเองด้วย ว่าถ่ายมาแบบนี้ ต่อมุมได้มั้ย ตัดยากมั้ย คอมโพสเป็นไง  อันไหนไม่ดี คราวหน้าไม่ต้องถ่ายมา จะได้ปรับปรุงตัวเอง   นะครับ   ทุกอย่างอยู่ที่การฝึกฝน แก้ไขข้อผิดพลาดของตัวเอง  ชายหรือหญิงฝีมือ ก้อเท่าเทียมกันได้
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-17
ถ่ายเองตัดเองดีที่สุดครับ หาคนช่วยแบกหามก็จบแล้ว จะได้ถ่ายถูกใจเราด้วย  
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-17
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะคับ เดี๋ยวผมจะส่งทุกความห่วงใจของพี่ๆฝากผ่านไปยังน้องที่ถามมา แต่จริงๆแล้วผมก็มีหลักให้น้อง ญ.
ในการทำงานร่วมกับผู้ชายว่า สิ่งใดควรทำและไม่ควรทำ แต่เกรงใจพี่ๆในเว็บที่มีแต่ผู้ชายเลยไม่กล้านำมาลง แต่ถ้าน้อง ญ. คนไหนสนใจ
เม้นท์มาส่วนตัว แล้วผมจะส่ง " หลักการทำงานผู้หญิงร่วมกับผู้ชาย ต้องทำตัวอย่างไรในอาชีพโปรดัคชั่น" ส่วนผู้ชายอยากรู้ก็เม้นท์มาได้
ไม่มีความลับอะไรคับ..
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้