สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2893เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ใครเคยใช้กล้องวีดีโอรุ่นนี้บ้างครับ  Panasonic HDC-MDH1

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
63
ความดี
96
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
http://www.ec-mall.com/product/video-camera/panasonic-video-camera/32105.html

ไม่ทราบคุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ สามารถใชรับงานได้หรือเปล่าครับ

แล้ว 1080i กับ 1080p นี่ อย่างไหนมีคุณภาพดีกว่ากันครับ เคยทราบมาว่าแบบ i จะสแกนเป็นเส้น แต่ p จะเป็นเฟรม ถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
รับงาน ถ่ายคนเดียว ไม่เน้นคุณภาพมาก  เน้นออโต้โฟกัส  ก็พอได้อยู่ครับ ถ้าต่อระบบสวิงชิ่ง มีปัญหานิดหน่อย  
eos
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
792
ความดี
607
เครดิต
506
จิตพิสัย
515
จังหวัด
ขอนแก่น
ถ้ารอไหว รอรุ่นต่อไป คาดว่าจะทำมาแก้ปัญหาเรื่องต่อสวิชชิ่งแล้วภาพเพี้ยน
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ราคาพอๆกับกล้องconsumer ตัวเล็กๆ คุณภาพก็คงตามราคานั่นแหละครับ จะให้เหมือนรุ่นหญ่าย ตัวเป็นแสนก็คงไม่ใช่

สงสัยว่าใส้ในของเจ้าตัวนี้จะดีกว่าด้วยซ้ำ (ตัวนิดเดียว แต่3mosด้วยนะ)
http://www.ec-mall.com/product/video-camera/panasonic-video-camera/26775.html
แต่ MDH-1 อาศัยหุ่นใหญ่กว่า ถือไปรับงานก็จะดูดีกว่า ว่างั้นเหอะ

คคห.ส่วนตัว - แต่จะว่าไป กล้องตัวเล็กๆสมัยนี้ ผมว่าภาพ"สวย"กว่ากล้อง prosumer ในตำนานหลายๆตัวด้วยซ้ำไป
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
539
ความดี
552
เครดิต
477
จิตพิสัย
670
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-21
ก็ใช้ได้ดีกว่า รุ่นเดิม md10000 พอสมควรเลยทีเดียว เนื่องจากเปลี่่ยนเซนเซอร์มาเป็น cmos และก็เซนเซอร์ใหญ่ขึ้นนิดหน่อยทำให้ถ่ายได้ชัดขึ้นจากรุ่นเดิม
เรื่องสีสัน auto white balance ใช้ได้ดี  แต่ถ้า custom เมื่อไหร จะเกิดอาการคิ้วขมวดกับตากล้อง เพราะสีจะดรอปลงไม่จัดจ้านสดใสเหมือน auto white balance ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน เวลา play back ดูผ่านสาย hdmi ต่อจากตัวกล้อง ชัดแจ่ม สีสันใช้ได้ แต่พอแปลเป็น DVD แล้ว ภาพดรอปลงไปเยอะ แต่ก็ยังถือว่าชัดอยู่นะครับ แค่รายละเอียดมันสูญเสียไปตามการ convert แต่เคยได้ยินมาว่า กล้องระดับแสนอัพจะทำได้ดีกว่านี้ อยากรู้เหมือนกันแต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองด้วยตัวเองครับ ตอนซื้อคนขายบอกว่า มันใช้เซนเซอร์ตัวเดียวกันกับตัว แปดหมื่นกว่าของพานา ที่เป็นทรงแบกบ่าเหมือนกัน แต่มันตัดฟังชั่นกับปุ่มภายนอกไปเยอะรวมถึงไม่มี port mic XLR ราคามันก็เลยลงมาได้อีกโข สรุป งานพิธีต่างๆ งานสัมนา งานpesentภายในองค์กร มันก็คุ้มค่าดีครับ
bdv
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1327
ความดี
517
เครดิต
264
จิตพิสัย
249
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-02
ราคาลงมาพอสมควรเลย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้