สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2417เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

สอบถามปัญหาเรื่องม้วนวิดีโอ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
492
ความดี
441
เครดิต
299
จิตพิสัย
250
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
พอดีผมมีปัญหานิดนึงครับ ขอท้าวความหน่อย
บริษัทผมซื้อเครื่อง Digital HD videocasette recorder ของโซนี่รุ่น GV-HD700E ดังภาพ

และใช้กล้องแคนนอน XL-2

ซึ่งก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร ถ่ายด้วยแคนน่อน ก็มาแคปเจอร์ที่เครื่องโซนี่ได้ปกติ จนกระทั้งหัวเทปของเครื่องทั้งสองเกิดความสกปรก ถึงแม้จะล้างด้วยม้วนล้างหัวเทปแล้วก็ยังไม่หายดี
จึงตัดสินใจส่งเข้าศุนย์ซ่อม ซึ่งทางศูนย์ทั้งสองก็ได้ทำการเปลี่ยนชุดหัวเทปให้ใหม่ นำกลับมาใช้ก็ปกติดี เรคคอดได้ เพลย์ได้ แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือมันจะอ่านเทปแต่เฉพาะตัวเอง เรคคอร์ดโซนี่ก็จะต้องเปิดกับโซนี่ เรคคอร์ดกับกล้องแคนนอน ก็จะต้องใช้กล้องเป็นตัวเพลแคปเจอร์ ถ้าเอาเทปจากแคน่อนมาเพลกับโซนี่ก็จะมีคลื่นรบกวน แล้วข้อสังเกตุอีกอย่างของผมก็คือ เทปที่เรคคอร์ดจากเครื่องทั้งสองจะมีรอยคลื่นเล็กๆอยู่ที่ขอบเทปดังภาพตัวอน่าง

ไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติหรือเปล่า
หัวเทปใหม่ๆเลยครับอายุการใช้งานไม่เกิน 1เดือน เรคคอร์ดไ้ด้ เพลย์ได้ปกติ แต่ต้องของใครของมัน ถ้าเผลอเอาเทปที่อัดจากแคนน่อนไปเปิดกับโซนี่ Time Code จะไม่ขึ้น ภาพมีสัญญาณรบกวน
แล้วพอเอากลับมาเล่นที่กล้องแคนน่อนก็จะเอ๋อไปเลย ต้องใช้ม้วนล้างหัวเทปล้างก่อนจึงหาย งงมากครับ

ใครพอทราบรบกวนอธิบายหน่อย

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

น่าจะเกิดจากความไม่เที่ยงตรงของตำแหน่งในการติดตั้งหัวเทปหรือเปล่าครับ หรือไม่ก็หัวเทปที่เปลี่ยนไม่ใช่สเปคเดิมแล้ว ...
คงต้องเข้าไปคุยกับศูนย์ที่ติดตั้งแล้วล่ะครับ ถ้าหัวเทปเดิมยังอยู่ลองเทียบกันดู ...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
น่าจะเกิดจากตำแหน่งหัวเทปครับ
เคยถ่ายด้วยกล้อง XL2 มาแคปเจอร์กับเครื่อง GV-HD700 ของผมก็อ่านไม่ได้เหมือนกัน
แต่พอส่ง XL2 ไปเข้าศูนย์ บอกช่างถึงอาการดังกล่าว ช่างก็ปรับให้ กลับมาก็หายเลยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
ผมก็เคยเจอ กล้องของผมจะนำเทปไปแคปเจอร์กับกล้องอื่นไม่ได้เลย ต้องแคปกับตัวของมันเอง ผมว่าน่าจะเกิดจากการตั้งองศาหัวเทปไม่ได้มาตรฐาน
ก็คือหัวเทปมันจะมีองศาของมันอยู่ ปรับโดยการใช้ไขควงหมุน
ส่วนเทปที่เป็นรอยผมว่ามันผิดปกติแล้วละครับ น่าจะกลับไปศูนย์ใหม่ เพราะการเรคคอร์ดม้วนมินิดีวีถ้าจะให้สมบูรณ์เทปไม่ควรมีรอยอะไรทั้งสิ้น
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ยืนยันทั้ง 3 คคห.ข้างบนครับ ยิ่มีรอบเทปยับแบบนี้ ผมคาดว่าทั้งหัวเทป และ/หรือชุด guide ต่างๆ น่าจะหนีศูนย์ไปไกลมากด้วย (ถ้ามากกว่านี้ก็คือกินเทปแล้วละ)

และก็ด้วยความจุกจิกของระบบเทปนี่แหละ ผมเลยหันมามุ่งเน้นกล้อง flash memory ดีกว่า

ปอลอ ถ้าเป็นเทปอะนาล็อก ก็ยังพอจะมีโอกาสลองปรับลองแต่งดูเองได้บ้าง (เพราะปรับปุ๊บ เห็นผลปั๊บ) แต่เทป miniDV นี่ผมไม่กล้าเล่นด้วย มือไม่เที่ยงพอ
เงิน
492
ความดี
441
เครดิต
299
จิตพิสัย
250
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ขอบคุณครับ

ต้องขนของกลับไปซ่อมอีกแล้วอยู่ไกลตั้งเวียงจันทร์แหนะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ถ้าไม่อยากเข้าศูนย์ หาช่างเก่งๆ เขาทำแป๊บเดียวครับ(ตั้งหัวเทป)
เงิน
492
ความดี
441
เครดิต
299
จิตพิสัย
250
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ช่างที่ไหนละครับที่เก่งๆมีความรู้ รบกวนแนะนำด้วยครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
งานค่อนข้างละเอียดครับ แล้วต้องรู้สเปคระยะ-องศา ต่าง ๆ ที่ถูกต้อง ปกติในคู่มือช่างจะมีบอกไว้ตรงกรุ่น แล้วควรจะมีเครื่องมือเฉพาะในการวัดและขัน อันนี้พูดถึงศูนย์ที่ได้มาตรฐานนะครับ ...

แต่ถ้าจะทำเอง หรือ ให้ช่างข้างนอกทำ เราจะไม่รู้ระยะ-องศา ที่โรงงานกำหนดมา หรือ อาจจะอาศัยวัดเอาจากเครื่องที่ทำงานได้ปกติ ... ก็อาศัยไขควงฟิลลิปขนาดเล็ก คุณภาพดี ๆ ประเภทที่ขันแล้วหัวไม่บิ่น ส่วนตัววัดน่าจะเป็น feeler gauge ที่มีขนาดเหมาะสมที่จะสอดลงไปในพื้นที่ขนาดเล็กได้ ...  ก็ต้อง วัด-ขัน-ทดสอบ วัด-ขัน-ทดสอบ ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะได้ ... ต้องระวังค่อนข้างมากหน่อย เพราะขันเข้าขันออกบ่อย ๆ มันจะช้ำ และ หลวมเมื่อใช้งานไปสักระยะ ... ขันได้ที่แล้วก็อาจจะใช้กาว lock-tight หยอดกันเคลื่อนไว้อีกชั้นนึง ...
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9550
ความดี
9242
เครดิต
9661
จิตพิสัย
10376
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-06
Track ของตัวชุดหัวเทปไม่ตรงกัน ซึ่งต้องให้ช่าง alignment ให้ครับ

ซึ่งเป็นปัญหาของอุปกรณ์ที่ใช้ม้วนเทปครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้