สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2123เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

หนังสั้นแนวทดลอง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
7977
ความดี
7196
เครดิต
7154
จิตพิสัย
6568
จังหวัด
นนทบุรี

สวัสดีครับชาว tdf ทุกท่าน 

ครั้งนี้ขอเสนอ หนังสั้นแนวทดลอง
เล่าเรื่องของเมืองหลวงกับสีเขียว ในเชิงสัญลักษณ์ โดยใช้ภาพและเสียงเป็นผู้เล่าเรื่อง

75% ของเรื่องเป็นส่วนที่บรรยายเกี่ยวกับเมืองหลวง โดยใช้สีขาวดำ ภาพที่หลุดโฟกัส (out of ficus) และเสียงจริงที่คนในเมืองได้ยินจนชินชา เป็นเสียงของรถยนต์ที่วิ่งไปมา เป็นมลพิษทางเสียงที่อยู่คู่ชีวิตคนเมืองมาตลอด
25% ของเรื่องเป็นส่วนของสีเขียว สีที่เมืองหลวงขาดไม่ได้ จากภาพที่หลุดโฟกัส กลับ โฟกัสชัดเจนขึ้น มาพร้อมกับเสียงดนตรีที่สร้างสุนทรีย์ แทนมลพิษทางเสียงที่เริ่มต้นมาตั้งแต่ต้นเรื่อง

สีเขียว หมายถึง ต้นไม้ ความมีชีวิตชีวา ความสดใส ความร่มเย็น เป็นสิ่งที่มนุษย์ขาดไม่ได้

Short film in one shot : Green in the city
18th October 2012
camera : canon 650d
lens : canon 18-135 ef-s

ขอบคุณ TDF ที่ให้ความรู้ดีๆมาตลอด 
ชมกันเลยครับ

• รูปภาพ:หนั่งสั้นแนวทดลอง 1.40 นาที
    รูปภาพ:green in city.png

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
739
ความดี
741
เครดิต
814
จิตพิสัย
362
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ชอบแนวคิดดีมากครับ แต่อยากให้ภาพมันมีหลากหลายมุมมอง จะได้ดูเพลินตาขึ้นอีก
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
7977
ความดี
7196
เครดิต
7154
จิตพิสัย
6568
จังหวัด
นนทบุรี

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 1 ต้นฉบับโพสโดย zippo เมื่อ 2012-10-22 16:11  :
ชอบแนวคิดดีมากครับ แต่อยากให้ภาพมันมีหลากหลายมุมมอง จะได้ดูเพลินตาขึ้นอีก

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ น้อมรับไว้เพื่อพัฒนาครับ ติดตามงานต่อๆไปนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้