สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2630เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

รบกวนพี่ๆช่วยทีครับ SDHC card write protect

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
384
ความดี
428
เครดิต
341
จิตพิสัย
394
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
กล้อง 550D

card kingston sdhc 16g /c10/ ultimate X 100X

ปัญหา ไม่สามารถ format card ใน pc ได้  ขึ้น write protect

1. card   ไม่ได้ lock อยู่แน่นอนครับ 100%
            2. สามารถใช้งานได้ตามปกติ ถ่ายรูปได้ Vdoได้ นำ file จาก กล้องลง pcได้ตามปกติ
                แต่ไม่สามารถนำ file จาก pc ลง card ได้
            3. ลอง วิธี run /  ragedit แล้ว แต่ไม่เป็นผล
            4. ลอง format ในdos แล้ว แต่ขั้นตอนอาจไม่สมบูรณ์ เลยไม่สำเร็จอีก
            5. card เผิ่งซื้อมาใหม่ วันนี้เลยครับ ของแท้ประกันศูนย์ ซื้อมา 2 อัน เป็นเหมือนกัน
            6. card เก่า sandisk +kingston ก็เป็นเหมือนกัน
            7 .หรืออาจเป็นเพราะ format ในกล้อง แบบ low level
            8. ไม่มีไวรัสแน่นอน แสกน 3 โปรแกรม หลักๆที่ใช้กัน ไม่เจอทั้ง 3 อย่าง

(****ที่ทำทั้งหมดนี้เพื่อต้องการจะลง magic lantern พี่ๆคนไหนมีวิธีลงแบบไม่ผ่าน card  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
        เพราะถ้าได้ปัญหาด้านบนก็ไม่ต้องแก้ครับเพราะใช้งานได้ปกติ

รบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4037
ความดี
3275
เครดิต
2969
จิตพิสัย
3126
จังหวัด
เปลี่ยน card reader
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1024
ความดี
649
เครดิต
597
จิตพิสัย
479
จังหวัด
พิษณุโลก
อยากรู้วิธีแก้เหมือนกันครับ flashdrive ผมก็เป็น ของ sandisk อ่ะ แต่ card ไม่เคยเป็น
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2311
ความดี
2509
เครดิต
2306
จิตพิสัย
2109
จังหวัด
ยังอยู่ในประกันรีบเอาไปเปลี่ยนเลยครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
384
ความดี
428
เครดิต
341
จิตพิสัย
394
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-25
เปลี่ยน card มาลองเสียบ กับกล้องก็เป็นเหมือนกันครับ

สงสัยต้องเอาไปเปลี่ยนจริง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้