สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1778เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ผลงานหนัง Action - Science เรื่อง Story of Melioidosis

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1402
ความดี
1401
เครดิต
1302
จิตพิสัย
1331
จังหวัด
ขอนแก่น
ทำส่งปะกวดครับ
ฝากมาขอคำวิจารณ์ครับ

ปล.พอดีเรียนด้านนี้ก็เลยทำมาเผื่อมีประโยชน์กับใครหลายๆคนครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
942
ความดี
1078
เครดิต
1005
จิตพิสัย
1198
จังหวัด
เชียงใหม่
โครงเรื่องดีแล้วครับ
กลวิธีนำเสนอ น่าสนใจ..ครับ
เทคนิคใช้ได้
แต่...ขอปรับปรุงเรื่อง  การถ่ายทำ  เทคนิคภาพ เสียงบรรยาย ภาพประกอบต่างๆครับ
โดยรวม...ก็ดีครับ
ลองผลิตได้อีกซัก2-3 เรื่องก็จะเก่งครับ
ตัวอย่าง...ครับ http://mctv.montfort.ac.th/video.php?id=58
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1794
ความดี
1679
เครดิต
1531
จิตพิสัย
1584
จังหวัด
นนทบุรี
ต้องออกตัวก่อนน่ะครับผมไม่ได้มีความรู้มากมายในสายนี้น่ะ

ถ้าดูเรื่องเทคนิคการถ่ายตอนแรก ผมชอบสีที่เป็นคาดสีฟ้าน่ะ แต่ว่ามันออกมาทุกฉากเลยน่าจะมีแค่ในบางฉากที่เราเน้นมากกว่าน่ะครับ อันนี้มันมีตลอดพอดูแล้วมันมองไม่เห็นฉากทั้งหมดอ่าครับ และที่ชอบคือการถ่ายที่หลายมุมดีครับแต่อาจจะมีบางช่วงตัดภาพเร็วไปจนมองไม่ทันครับ แล้วก็มีหลุดโฟกัสบ่อยๆอ่า ตอนจบของเรื่องที่ตัวละครมานั่งพูด ผมว่าภาพมันเอียงป่ะครับ(หรือผมมองผิด รอท่านอื่นมาพูดตรงนี้ละกัน) พี่ใช้แฮนด์เฮล ตอนถ่ายใช่ป่ะครับ ภาพมันเลยออกมาดูไม่นิ่งอ่าครับ น่าจะใช้ริค น่ะครับ นิ่งกว่าเยอะ แล้วก็เรื่องเสียง ผมชอบฉากตอนที่หนีในลานจอดรถน่ะมันดี แต่พอมาถึงบ้านอารมณ์ของหนังมันควรจะยังมาอยู่แต่กลายเป็นเสียงซาวทั่วไปอ่าอารมเรยดร๊อปลงไป

สำหรับเรื่องเนื้อหา ผมชอบน่ะกับการเปิดเรื่องที่น่าสนใจ แล้วก็โรคเมลิออยด์ ได้ความรู้ดีครับ

ต้องบอกไว้ก่อนน่ะครับนี้เป็นความคิดเห็นเฉยๆน่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8194
ความดี
6242
เครดิต
6022
จิตพิสัย
8258
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ชอบครับ นำเสนอได้น่าลุ้นดี มีลูกเล่นเรื่องภาพด้วย ภาพหลุดโฟกัส บางอันก็น่าสนใจนะครับ ไม่ใช่ไม่ดี มันได้อารมณ์แบบลึกลับ สยองนิดๆดี เข้ากับเนื้อหาช่วงแรกๆ แล้วก็ลองเรื่องทฎษฎี 180 องศาดูครับ อาจจะพอช่วยให้เนื้อหาต่อเนื่องขึ้นได้ (ยกเว้นฉากบู้กับฉากที่ต้องการให้คนดูสับสน ไม่ต้องใช้เส้น 180 ก็ได้ครับ) ส่วนอันอื่น กระทู้ข้างบนๆบอกได้ครบถ้วนแล้วครับ

ปล. สรุปแล้ว อย่าเชื่อที่ผมพูดครับ ผมมั่ว

เงิน
1402
ความดี
1401
เครดิต
1302
จิตพิสัย
1331
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-03
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ จะนำไปปรับปรุงครับ
ตอนนี้อุปกรณ์มีแค่กล้องอย่างเดียวครับ เลยถ่ายไม่ค่อยนิ่งเท่าไร

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้