สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1800เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ช่างภาพถ่ายได้ กับ ช่างภาพถ่ายเป็น ..ต่างกันอย่างไร? ( p0p-it )

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ไม่ได้เขียนบทความลงเว็บ ใช่ว่าจะทอดทิ้งยังคงติดแน่นดูความเจริญเติบโตของเว็บนี้อย่างใกล้ชิด
แต่คิดไม่ออกว่าจะเขียนเรื่องอะไร? จนวันหนึ่งได้น้องใหม่มาช่วยงาน เลยมองเห็นประเด็นที่จะเขียนให้ความรู้
ในหัวข้อ " ถ่ายได้หรือทำได้ กับ ถ่ายเป็นหรือทำเป็น " ต่างกันอย่างไร?..
..ไปดูตัวอย่างงานกันก่อนคับ..( ให้ดูนิดเดียว )..
http://www.youtube.com/watch?v=5f650rjzQYQ&feature=youtu.be

ดูงานชิ้นนี้แล้วรู้สึกอย่างไร? …ดูไปก็ไม่เห็นอะไรผิดปกติ เพราะช่างภาพถ่ายตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง
( งานแบบนี้ มีให้เห็นทั่วไป) งั้นลองมาดูงานของช่างภาพอีกคนที่ถ่ายลักษณะนี้เหมือนกัน..
http://www.youtube.com/watch?v=jNiOVPGiVZU&feature=youtu.be

เห็นความแตกต่างไม๊คับ .. ว่างานของช่างภาพ 2 คนนี้ต่างกันตรงไหน?...
พอเข้าใจความหมายของคำพูด " ถ่ายได้ กับ ถ่ายเป็น  " แล้วหรือยัง?..ถ้ายัง..งงๆ
..ผมสรุปมาให้อ่านแบบง่ายๆดังนี้คือ.-

- ช่างภาพที่ถ่ายได้ อาจไม่จำเป็นต้องมีความรู้มาก ( มีความรู้พื้นฐานก็เพียงพอ ) จะใช้ในงานลักษณะ
ประเภททางการ เช่น งานสัมมนา, งานแต่งงาน , งานถ่ายเบื้องหลัง , กล้อง 2 สำรอง ฯลฯ พูดง่ายๆก็คือ
มีหน้าที่บันทึกและถ่ายทอดเหตุการณ์ โดยไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับงานนั้นๆ.. ค่าตัวของช่างภาพประเภทนี้
ไม่สูงมาก เพราะประสบการณ์หรือชั่วโมงบินในการตัดสินใจ ยังน้อย ฉนั้น เวลาที่พี่ในเว็บต้องการช่างภาพ
ที่ถ่ายได้มาช่วยงานด้วยเพราะมีงบน้อย  ( กลับไปอ่านอีกครั้ง ต้องการช่างภาพที่ถ่ายได้ ไม่ได้ต้องการ
ช่างภาพที่ถ่ายเป็น )พี่คนเก่งที่ถ่ายเป็นก็อย่าไปค่อนขอดเขาเลยนะคับ ว่างบแค่นี้แต่ให้งานทำเพียบ
( ผมว่ายิ่งเยอะยิ่งดี ) น้องใหม่จะได้ฝึกปรือเพิ่มชั่วโมงบิน จนกล้าแกร่งเติบโตไปเป็นช่างภาพที่ถ่ายเป็น ได้เร็วขึ้น

- สำหรับช่างภาพที่อยากถ่ายเป็น ต้องเป็นอะไรเพิ่มบ้าง?...
  - เป็นตัวแทนเจ้าของงาน คิดแทนลูกค้า จากตัวอย่างนี้ ลูกค้าจัดงานรื่นเริงประจำปีให้กับพนักงานและครอบครัว
มาร่วมสนุก เพื่อสานสัมพันธ์ให้เป็นหนึ่งเดียว อารมณ์ภาพที่ต้องมีในเทป ..ความสุข ความสนุก รอยยิ้ม
ความประทับใจ ( ถ้าไม่มีอารมณ์เหล่านี้ งานเข้าแน่ๆ )
…ฉนั้น ถ้าอยากถ่ายเป็นต้องคิดเยอะๆเข้าไว้ (อย่าทำหน้าที่เป็นแค่ช่างภาพนะคับ)
- เป็นนักแสดงเช้าร่วมในเหตุการณ์นั้นด้วย เช่น ถ้าต้องการให้คนที่เราถ่ายยิ้ม  ช่างภาพต้องถ่ายไปยิ้มไปด้วย ,
    ต้องการให้เขาโบกมือ ช่างภาพก็ต้องถ่ายไปโบกมือไปด้วย ฯลฯ
   ( อยากได้ภาพแอ๊บแบ๊ว เราก็ต้องทำแอ๊บแบ๊วเป็นด้วย..หัดไว้ๆ ) แต่ถ้าทำแล้วไม่มีใครทำตาม
   ต้องใช้วิธีขั้นเด็ดขาด นั่นก็คือ..
- เป็นนักพากษย์โดยใช้เสียงพูด รู้จักปรับใช้นำ้เสียงในอารมณ์ต่างๆเช่น อยากให้เด็กยิ้มเราอาจพูดคุย
แหย่ให้น้องยิ้ม ( เสียงตัดทิ้งภายหลัง ) หรือ อยากได้ภาพครอบครัวมีความสุข ก็บอกพี่เขาไป..
" พี่คับช่วยกอดกันให้หน่อยนะคับ,..ช่วยหอมแก้มน้องพร้อมๆกันได้ไม๊คับ"
ระวังเรื่องใช้นำ้เสียง อย่าดุดันหนักแน่น เดี๋ยวเขาจะหาว่าเราไปสั่งเขา เกิดลูกค้าไม่พอใจขึ้นมา
..งานจะเข้านะคับ ต้องระวังให้มาก...
  …บางครั้งผมก็อดคิดไม่ได้ว่า งานพวกนี้น่าจะเหมาะสำหรับช่างภาพผู้หญิงนะคับ อย่างเช่น
อยากให้ผู้บริหารยกนิ้วโป้งชูไลค์เข่้ากล้องช่างภาพหญิง( น่่ารัก ) ก็แค่พูดออดอ้อน "..ท่านค๊ะ..--"( พูดไม่ทันจบ)
ผู้บริหารรีบทำพร้อมกันเป็นแถว ( มีแซว ) แต่พอช่างภาพชายพูดเท่านั้น ผู้บริหารคิ้วขมวด ช่างภาพหนีไปแล้ว
.....แนะนำคับ ใครอยากได้ อารมณ์ภาพสนุก ยิ้ม ครื้นเครง ดูอบอุ่น เตรียมหาช่างภาพหญิงน่ารักไว้สำรอง
รับรองงานตรึม ลูกค้าเพียบ....

อยากเป็น..ช่างภาพที่ถ่ายได้ ( ทำได้ ) เป็นช่างภาพเพียงอย่างเดียวก็พอ   ( ความรู้น้อยก็ทำงานได้ )
     อยากเป็น..ช่างภาพที่ถ่ายเป็น(ทำเป็น) เป็นช่างภาพเพียงอย่างเดียวไม่พอ ( ต้องมีความรู้หลายด้าน )

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 4 คะแนน ความดี +13 ซ่อน
focus ความดี +1 2012-11-04 -
aron ความดี +1 2012-11-03 -
takommak ความดี +1 2012-11-03 เยี่ยมครับ
tanjaree ความดี +10 2012-11-03 ยอดเยี่ยมครับ ผมตามอ่านตลอด

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1844
ความดี
1224
เครดิต
1182
จิตพิสัย
1367
จังหวัด
แจ่มเลย ขอบคุณครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ที่สำคัญคือลูกค้าเดี๋ยวนี้เขาดูออกนะครับ
ดูงานเราว่าเป็นช่างภาพแบบไหน...
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1726
ความดี
644
เครดิต
554
จิตพิสัย
730
จังหวัด
ชัดเจนมากๆครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้