สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3152เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

สอบถามเกี่ยวกับวิธีการถ่ายตัวละครเดียวแต่ 2 คนหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
4129
ความดี
3063
เครดิต
2903
จิตพิสัย
3263
จังหวัด
ปทุมธานี
คือพอดีว่ากำลังหาวิธีที่สามารถถ่ายหนังใน 1 ฉากแต่มีตัวละครตัวเดียวกัน 2 คนในเฟรมเดียวกัน แบบหันหน้าเข้าหากันเลย ไม่ใช่แบบว่าคนนึงหันหากล้องอีกคนหันหลังให้กล้องแล้วเอาคนแสดงแทนอะไรงี้

ตอนแรกเห็นตามเว็บจะเป็นพวกตั้งกล้องแช่ถ่ายแล้ว mask แ่ต่ผมจะใช้ถ่ายแบบ handheld ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใข้วิธีเดียวกันได้ไหม ขอคำแนะนำด้วยครับผม (พอดีอยากลองอะไรใหม่ ๆ ดูบ้างครับผม)

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1758
ความดี
186
เครดิต
79
จิตพิสัย
512
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ต้องใช้ สกรีนช่วย เลือกคนที่อยู่ด้านหน้าใช้สกรีนบัง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
81
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
นนทบุรี
ตามที่ผมรู้มา Handheld นั้นทำยากครับ ดูอย่างละครอะไรงี้ ถ้าเป็นฉากที่เห็นหน้าทั้งสองคน (ตย.แรงเงา) กล้องเค้าจะเซ็งแช่ไว้เลยครับ แล้วถ่าย 2 ครั้งมาซ้อนกันแล้ว mask เอา.....ถ้าHandheld มันซ้อนไม่เนียนน่ะครับ
ถ้ากรีนสกรีน บลูสกรีน ก็ใช้ได้ครับ key BG ออก แล้วยัดคนลงไป 2 คน ได้เลย อิอิ
pao
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1739
ความดี
1769
เครดิต
1398
จิตพิสัย
1340
จังหวัด
แยกถ่ายซ้ายขวาคนละครั้งเสร็จแล้วเอามาเชค ในอาฟเตอร์ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-11-17
ยากครับถ้าจะแฮนเฮล ถ้าแยกถ่ายซ้ายขวายังไงแบล็คกราวน์ก็เคลื่อนไม่ตรงกันครับ มีทางเดียวคือบลูสกรีน แต่ยังไงก็ไม่เนียนเพราะแสงที่ตกกระทบนักแสดงจะไม่เท่ากัน ถ้ามีโปรแกรมแบบฮอลลีวู้ดก็ทำได้คับ( เหมือนอวตาร )
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้